Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธง..!! ระหว่าง 1024MB dual กับ 1792MB non dual

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธง..!! ระหว่าง 1024MB dual กับ 1792MB non dual

แบบไหนจะดีกว่ากันครับ..1GB (512*2) dual channel กับ 1792MB (512*3+256) ไม่ dual
    channel

เข้ามาแก้ไข ไมขึ้นเป็นอีกกระทู้ ไม่ตั้งใจนะครับ เอาออกได้นะครับท่านผู้ดูแลระบบ..
    Last edited by hornetpc719; 5 Nov 2006, 18:35:38.

ถ้าเป็นamdใช้dualจะดีก่าครับ แต่ถ้าintelเพิ่มแรมน่าจะดีก่า

Comment

คุณไม่ได้บอกสเปคเครื่องมาอย่างละเอียด ทำให้ไม่อาจจะตอบได้ตรงจุดที่ถาม
      เอาเป็นว่า ถ้าระบบของคุณไม่ได้เน้นการใช้งานเกี่ยวกับกราฟิก เกมส์ 3D แรงๆ
      เรนเดอร์ภาพ หรือการเข้ารหัสวีดีโอเป็นสำคัญ การมี RAM มากกว่าย่อมจะได้เปรียบกว่าครับ

แต่หากเป็นกรณีตรงกันข้าม RAM ขนาดน้อยกว่าต่อ Dual Channel จะเหมาะ
      กว่ามาก เพราะมันอาศัยแบนด์วิธเป็นตัวขับเคลื่อนพลังของระบบเป็นสำคัญ

Comment

ผมว่า Dual Channel ครับ

Comment

ไม่มีงานกราฟฟิกและตัดต่อ เล่นเกมส์ NFSUNDER1 เล่นประจำ และแนว HL2 FEAR.จบแล้วเลิกหาเกมส์ใหม่ต่อ กับโหลดบิต 24ชม.กับใช้งานทั่วๆไป สเปก 3.0e /P4P800SE/R9550xt 128MB/RAID 0 SATA150 80GB*2 ครับ..
          Last edited by hornetpc719; 5 Nov 2006, 23:23:27.

Comment

ผมเอา1792MB ดีกว่าเน้นๆ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
              ผมเอา1792MB ดีกว่าเน้นๆ
              เห็นด้วยครับ มีเท่าไรใส่ให้หมด เยอะไว้ได้เปรียบ

Comment

เยอะกว่าได้เปรียบ

Comment

เอาเยอะครับ เป็นผมอะ กินอิ่ม ดีกว่า กินน้อย

Comment

1GB (512*2) dual channel ก็พอแล้น

Comment

กินบะหมี่หมูแดง สามชาม
                      กันกิน ราเมง ชามเดียว ชอบแบบไหนล่ะครับ
                      อิ อิ อิ

Comment

dual channel มันเพิ่ม Memory Bandwidth ให้สูงเป็น 2 เท่า CPU จะดึงข้อมูลสูงถึง 6.4 GB/s
                        แต่พื้นที่ RAM ก็มี ผลมาก พอดู นะ....ถ้ากระดาษทดเลข(Ram)มีมาก CPUก็ไม่ต้องลบ แล้วเขียนทับใหม่ ก็เร็วดีเหมือนกัน แต่ Bandwidth ลดลงครึ่งนึ่งนะ

Comment

1792MB (512*3+256) ไม่ dual channel เหมาะกับการเล่นเกมส์ยุคใหม่ที่ต้องการพื้นที่แรมมากขึ้นครับ 1กิ๊กเดี๋ยวนี้เป็นมาตรฐานแล้วล่ะครับ
                          โดยส่วนตัวผมถือว่าประมาณแรมควรจะมาก่อนความแรงถึงตามมาครับ(แบนวิทย์ บัส cl)

Comment

ผมใช้ 1x2G
                            ผมเล่น need fear ออกมาดู ยังใช้ 800ก่าๆเองอ่ะ ปรับภาพก็เท่าที่x800 จะรับได้ สูงสุด เล่นลื่นๆ
                            ถ้า bf2 ใช้ 1.5G ก่าๆ
                            ถ้าง้านไม่เล่น bf2 ก็ 512X2 จิ อิอิ

Comment

ผมเอา1792Mb แล้ว เอา512*2 Dual ที่เหลือเอาไปขาย

Comment

Working...
                              X