Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเครื่องช้าจังเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเครื่องช้าจังเลย

อยากถามเกี่ยวกับคิมพิวเตอรืที่ใช้อยู่ว่าทำไมมันช้าจังเลยครับ
    Spec ก็ไม่ได้ต่ำอะไรนะ แต่เวลาลงวินโดว์ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง
    ดครื่องเดิมที่เคยใช้ยังลงไม่ถึงครึ่งชั่วโมงเลย และเวลาเข้าใช้งานโปรแกรมต่างๆมีอาการหน่วง ๆ กระตุก สาเหตุแบบนี้เกิดจากอะไรหรอครับ

นี่ Spec เครื่องที่ใช้อยู่ครับ

CPU : AMD Athlon II X4 620 Processsor 2.6 MHz
    การ์ดจอ : ATI Redeon 5770
    RAM : 4GB
    Mainboard : Gigabyte GA-MA785GPMT-UD2H
    HARDDISK : 600 GB

้HDD ขอค่ายไหนคับ

Comment

สงสัย WD Greem EARS ลง XP - -"

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
        สงสัย WD Greem EARS ลง XP - -"
        เห็นคนซื้อชอบกันจัง Cache 64MB ไม่สนใจว่าเป็น Balck Blue หรือ Green เลย
        sigpic
        -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
        -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
        งดแรงชั่วคราว

Comment

ฮาร์ดดิสเป็นผู้ต้องสงสัย

แล้วเครื่องเก่ารุ่นไหน สเป๊กไหนอ่ะท่าน

Comment

Originally posted by tor_za View Post
            เห็นคนซื้อชอบกันจัง Cache 64MB ไม่สนใจว่าเป็น Balck Blue หรือ Green เลย
            ผมก็ Black 64M ครับพี่ต่อ อิอิ ช้ามากๆ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
              ผมก็ Black 64M ครับพี่ต่อ อิอิ ช้ามากๆ
              ช้าเหมือนกันครับ

อิอิ

sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

ฮาร์ดดิสของ WESTERN DIGITAL

คอมSpec เดิมที่เคยใช้เมื่อ 5 ปีที่แล้ว Ramแค่ 512 เอง CPU P4 2.8 MHz

Comment

รุ่นไหนครับ
                  Green Blue Black Red Gold ?

Comment

น่าจะลองกลับมาคิดเรื่อง HD น่ะครับ กลังจากที่อัพแรงกันไปแล้ว

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                      ไม่เข้าใจอ่าครับ หมายความว่าไงหรอ

Comment

ของพี่ต่อใส่บอร์ด SATAII หรือ SATAIII ครับ ของผมได้เท่านี้เองครับ ใส่บอร์ด SATAII

Comment

หมายความว่าฮาร์ดดิสก์รุ่น Green อ่ะครับ ที่รหัสลงท้ายด้วย EARS
                          มันมีปัญหาถ้าลงกับ XP ต้องใช้ Advanced Format (ที่ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ไม่เคยใช้)
                          แต่ให้เดาฮาร์ดดิสก์ Western Digital ของคุณเป็นรุ่น Green นี้แหล่ะ

Comment

หมายความว่าฮาร์ดดิสก์รุ่น Green อ่ะครับ ที่รหัสลงท้ายด้วย EARS
                            มันมีปัญหาถ้าลงกับ XP ต้องใช้ Advanced Format (ที่ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ไม่เคยใช้)
                            แต่ให้เดาฮาร์ดดิสก์ Western Digital ของคุณเป็นรุ่น Green นี้แหล่ะ
                            แล้วมีวิธีดูยังไงหรอครับว่าเป็นรุ่นอะไร

Comment

แรงจังครับ ของผมยังทำไมถึงเลย สงสัยติดที่เมนบอดเป็น SATA2
                              เทสแบบยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์ SB SATA นะนี่
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X