Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอบ่นนิดๆ เรื่อง MB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบ่นนิดๆ เรื่อง MB

เนื่องจากวันนี้คอมมีเกิดเสียง จี่ๆ Gee Gee เอ้ย ไม่ใช่ เสียงจี่ๆ เหมือนเสียง่ยหลอดไฟ เวลา CPU ทำงานหนักๆ

ก้เลยลองเปิดเคสเงียหูฟังว่าเกิดเสียงที่ไหน ปรากฎว่ามีเสียงที่ CPU ที่ไม่ได้เกิดจากพัดลม CPU

จากนั้นผมก้ถอด พัดลม เผื่อว่าฝุ่นมันเยอะ เสียงมันเลยตามมา

หลังจากทำความสะอาดเสร็จแล้ว ก้ใส่กลับไปเข้าไป ปรากฎว่า...

ไม่มีเสียงตอบรับจากคอมพิวเตอร์

โอ้ ไม่ ผมเลยลองถอดแรมดู เผื่อว่าอาจจะเป็นที่แรม เปิดอีกที ก้ไม่มีเสียงใดๆ

โอ้ว เมนบอร์ดทำไมถึงเปิดไม่ติด พังแหงมๆเลย T__T

วิ่งไปศูนย์เลยครับใกล้บ้านดี ป้าบไปถึงก้ส่งให้เค้าดูบอกว่า เปิดไม่ติด

ข่าวร้ายต่อมาคือ เค้าบอกว่า เป็น Mainboard ที่ไม่ค่อยมีคนเล่นไม่มีของในสต๊อคเลย อึ้งรอบสอง

อาจจะต้องรอสั่งเข้ามา ไม่ก้ ต้องส่งของน้องไปต่างประเทศ (โอ้ว เมนบอร์ดได้ไปเที่ยว)

ไม่มีเทียบรุ่นให้ได้ อึ้งสุดขีด

ผมก้เลย เอ่อ ถ้าอัพเกรดได้ขออัพเกรดเลยละกันถ้างั้น (ไม่งั้นรอนานเลยสิ)

พนักงานบอกว่า ต้องรอให้ช่างบอกรุ่นที่เทียบกันมาได้ (เฮ้อ รอดไปหวังว่าจะได้กลับมาเร็วๆ)

สรุป วันนี้ อยุ่ดีๆเมนบอร์ดก้พัง แถมไม่มีแน่นอนว่าจะมีเปลี่ยนให้ตัวใหม่ เศร้า T__T

ปล. ใครเคยเจอบ้างครับ อยุ่ดีๆเมนบอร์ดก้เปิดไม่ติดซะงั้นทั้งๆที่ไฟเข้า

เสียงจี่ๆ มันเสียงPSUรึเปล่าละท่าน? แปลกนะไฟเมนบอร์ดติดแต่เรื่องไม่ติด

Comment

ASUS M3A78 PRO หรอท่าน ประกันของเจ้าไหน

Comment

Synnex ครับท่าน

ไม่น่าใช้เสียง PSU นะครับ เพราะถ้าเสียง PSU น่าจะมีเสียงตลอด อันนี้จะมีตอน CPU ทำงาน 100 อะ

Comment

Synnex ปกติเคลมบอร์ดไวนะ ผมเคยเอาบอร์ดไปเคลอบอกรอครึ่งชั่วโมงมารับได้เลย

อาการเปิดไม่ติดเคยเจอกับเครื่องลูกค้าแค่เสียบไฟไว้เฉยๆชิฟเซ้ตก็ร้อนจนเอานิ้วแตะไม่ได้

Comment

Originally posted by YuE View Post
            Synnex ปกติเคลมบอร์ดไวนะ ผมเคยเอาบอร์ดไปเคลอบอกรอครึ่งชั่วโมงมารับได้เลย

อาการเปิดไม่ติดเคยเจอกับเครื่องลูกค้าแค่เสียบไฟไว้เฉยๆชิฟเซ้ตก็ร้อนจนเอานิ้วแตะไม่ได้
            เค้าบอกว่าเมนบอร์ดตัวนนี้ M3A78 Pro ไม่ค่อยมีคนเล่น ทางบริษัทเลยไม่มีสต๊อคไว้เยอะ แต่เค้าว่ามันมีเหลือตัวนึง

อาจจะเอาให้ผมได้ ถ้าตัวนั้นไม่ถูกต่อคิวอยุ่ ผมว่าเคลมของที่ Synnex ก้ดีนะครับ ถ้าเค้ามีของก้เปลี่ยนให้เลย ก้โอเค

ปัญหาแบบนั้นเลยครับ เสียบไฟ เปิดไม่ติด แต่ chipset อะไรๆร้อนไปหมด แต่เครื่องๆไม่ติดเลย

Comment

Originally posted by YuE View Post

เค้าบอกว่าเมนบอร์ดตัวนนี้ M3A78 Pro ไม่ค่อยมีคนเล่น ทางบริษัทเลยไม่มีสต๊อคไว้เยอะ แต่เค้าว่ามันมีเหลือตัวนึง

อาจจะเอาให้ผมได้ ถ้าตัวนั้นไม่ถูกต่อคิวอยุ่ ผมว่าเคลมของที่ Synnex ก้ดีนะครับ ถ้าเค้ามีของก้เปลี่ยนให้เลย ก้โอเค

ปัญหาแบบนั้นเลยครับ เสียบไฟ เปิดไม่ติด แต่ chipset อะไรๆร้อนไปหมด แต่เครื่องๆไม่ติดเลย

Comment

เสียงที่ จขกท. บอกน่าจะเป็นเสียง ที่ภาคจ่ายไฟของ M/B นะครับ (เดา)

Comment

โดนมาเหมือนกันครับ

ไฟเข้าหมด แต่เปิดแล้วมีแว็บนึง
                  แต่ก็แน่นิ่ง แต่ก่อนจะไม่ติดก็มีเสียงจี่แหละครับ
                  แต่เบามากผมคิดว่าเป็นที่พาวเวอร์ ไม่ได้คิดไรมาก
                  และแล้วก็จากเราไปอย่างสงบ ก่อนจากพาไปได้ 3.3 ยังไม่ได้ validation เลย เสียดายจัง

ประมาณอาทิตย์นึงนะครับของผม

กลับมาไม่กล้าหวดหนักเลยครับ เอาแค่พอประมาณแล้วครับตอนนี้
                  Last edited by ห้าวซัง; 6 May 2009, 00:59:51.

Comment

Originally posted by ห้าวซัง View Post
                    โดนมาเหมือนกันครับ

ไฟเข้าหมด แต่เปิดแล้วมีแว็บนึง
                    แต่ก็แน่นิ่ง แต่ก่อนจะไม่ติดก็มีเสียงจี่แหละครับ
                    แต่เบามากผมคิดว่าเป็นที่พาวเวอร์ ไม่ได้คิดไรมาก
                    และแล้วก็จากเราไปอย่างสงบ ก่อนจากพาไปได้ 3.3 ยังไม่ได้ validation เลย เสียดายจัง

ประมาณอาทิตย์นึงนะครับของผม

กลับมาไม่กล้าหวดหนักเลยครับ เอาแค่พอประมาณแล้วครับตอนนี้
                    สงสัยมันคงอัดได้ไม่แรงมาก - - วันนั้น ผมลอง 280*9 แล้วก้เทส มันไม่เวิร์คเท่า 250*10

แปลว่า ภาคจ่ายไฟของผมลาโลกสินะ - -

แง้ หรือต้องหาบอร์ดภาคจ่ายไฟดีๆหน่อยซะแล้ว

ของผมยังไม่รู้ชะตากรรมเลยว่าจะได้เมื่อไหร่ อาจจะอาทิตย์นึงเร็วที่สุด T__T

ใครประสบปัญหาคล้ายๆกันกับบอร์ด ยี่ห้อ นี้บ้างครับ

ถามอีกอย่างครับ ทำไมผมใช้ 3600+90nm มันอัดไฟได้แค่ มากสุด Vcore 1.4 เองครับบอร์ดนี้
                    Last edited by tagakung; 6 May 2009, 16:31:12.

Comment

มันมีให้ปรับในไบออส พวก อะไรหว่า flexi ไรเนี่ย เยอะแยะเลย

Comment

Originally posted by parnatiwat View Post
                        มันมีให้ปรับในไบออส พวก อะไรหว่า flexi ไรเนี่ย เยอะแยะเลย
                        M3A78 Pro อ่ะนะท่าน ปรับตรงไหน O__O

(ยังไม่กลัวบอร์ดพังอีกนะเนี่ย - -)

มีโอกาสมั้ยที่ผมทั้งคล็อค แล้วก้ ใช้กาดจอออนบอร์ดด้วย (เคยคล๊อค การจอออนบอร์ดด้วย - -) ภาคจ่ายไฟเลยลาโลกไว

Comment

กี๊ดๆ

บลา บลา บลาาาาา ~*

Comment

Originally posted by tagakung View Post
                            สงสัยมันคงอัดได้ไม่แรงมาก - - วันนั้น ผมลอง 280*9 แล้วก้เทส มันไม่เวิร์คเท่า 250*10

แปลว่า ภาคจ่ายไฟของผมลาโลกสินะ - -

แง้ หรือต้องหาบอร์ดภาคจ่ายไฟดีๆหน่อยซะแล้ว

ของผมยังไม่รู้ชะตากรรมเลยว่าจะได้เมื่อไหร่ อาจจะอาทิตย์นึงเร็วที่สุด T__T

ใครประสบปัญหาคล้ายๆกันกับบอร์ด ยี่ห้อ นี้บ้างครับ

ถามอีกอย่างครับ ทำไมผมใช้ 3600+90nm มันอัดไฟได้แค่ มากสุด Vcore 1.4 เองครับบอร์ดนี้

จะว่าไม่แรง ผมก็ไปได้ 330*10

ก่อนมันจะลาโลกไป ไฟซีพียูตัวของผมไปได้ 1.5 นะครับ

Comment

แต๊ป..อิอิ..

ล้อเล่นครับ..ไม่เคยเป็นเหมือนกันครับ..

ยังไงหาสาเหตุเจอไวๆ หายเร็วๆละกันครับ อิอิ..

Comment

Working...
                              X