Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหา Usb wireless รับสัญญาณ 5Ghz ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหา Usb wireless รับสัญญาณ 5Ghz ไม่ได้

ใช้ตัวนี้อยู่ครับ Edimax EW-7811UAC ต่อกับคอม
    เนต True 30/10 Mbps + Humax hv100-02

ซื้อมาช่วงแรกรับได้ปกติ ทั้ง 2.4 Ghz และ 5 Ghz
    พอใช้ไปซัก 4-5วัน คลื่น 5 Ghz หายไปเลย รับได้แต่ 2.4 Ghz
    ผมลองเชคไอโฟนกับไอแพดดู ปรากฎว่าเห็นสัญญาณทั้ง 2 คลื่น แสดงว่า Router ปล่อยสัญญาณปกติ

ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ จะเอาไปเคลมก็ไม่แน่ใจเพราะตอนซื้อมามันใช้ได้จริงๆ

โหลด wifi analyzer มาลง ดูว่ามีสัญญาณทับกันมั้ย

ลองอัพเฟรมแวร์ดู เผื่อมีบั้ก

ลองแค่นี้ก่อน ถ้าไม่หายค่อยมาถามใหม่

Sent from my ASUS_Z00LD using Tapatalk

Comment

Originally posted by wiseman View Post
      โหลด wifi analyzer มาลง ดูว่ามีสัญญาณทับกันมั้ย

ลองอัพเฟรมแวร์ดู เผื่อมีบั้ก

ลองแค่นี้ก่อน ถ้าไม่หายค่อยมาถามใหม่

Sent from my ASUS_Z00LD using Tapatalk
      ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้แล้ว
      ลองลบไดรเวอร์ออกแล้วโหลดจากเวบ Edimax มาลงใหม่
      ไม่รู้จะหายขาดรึเปล่า

Comment

Working...
      X