Announcement

Collapse
No announcement yet.

Fiber optic 100/30 ของ 3BB มีปัญหาติดตั้งแล้วเน็ตก็หลุดบ่อย VDSL เดิมยังเสถียรกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Fiber optic 100/30 ของ 3BB มีปัญหาติดตั้งแล้วเน็ตก็หลุดบ่อย VDSL เดิมยังเสถียรกว่า

ช่วยหน่อยครับ ทาง 3BB บอกว่าควรใช้สาย RJ45 ต่อเล่นจะได้ไม่หลุด !!
    วิดีโอที่อัดไว้ครับ ผมใช้ตั้งแต่ Adsl ? Vdsl ? FiberOptic ของ 3BB ตอนนนี้กำลังคิดว่ากลับไปใช้้ Vdsl ดีกว่า ... แต่ 3BB แถวบ้านมีไฟเบอร์..เข้ามานานแล้ว
    เล่นเเกมแล้วเน็ตไม่เสถียร ใช้ Wifi 5GHz จาก D6220 (ตัวนี้ซื้อใช้มาตั้งแต่อัพ Vdsl ครับ เราเตอร์ Vdsl ของ 3BB ก็อืดค้างโหลดไม่ไป) ต่อ ONU 3BB ตั้ง bridge ครับ เพราะ ONU 3BB ถ้าใช้แล้วมันจะหน่วงๆหมุนติ้วๆกว่าจะโหลด

https://youtu.be/em4t5E-7oG4 (1:53 นาที) ตัวอย่างแต่เล่นจริงตอนเล่น KF2 โดยใช้เน็ต Fiber 100/30 3BB ครับ... เดินแล้ววาปชนไปหมด แต่ผมไม่ตาย เน็ตหลุด
    ลองเล่น http://slither.io/ เกมตัวนี้ง่ายๆ (แต่เน็ตต้องนิ่ง) ยังไม่รอด (เกมนี้ไม่มีใครรอดแน่นอนครับ) เน็ตเน่า ก่อนนี้ใช้ Vdsl 30/10 ยังเล่นได้ลื่นกว่า

Fiber optic 100/30 ของ 3BB ติดตั้งแล้วเน็ตก็หลุดบ่อย ความเร็วก็ไม่นิ่ง ขึ้นๆลงๆ ตกเหลือ 1 Mbps แล้วก็เด้งขึ้นไป 100 Mbps (เทสไปเรื่อยๆค่า Download บางวันได้ 100 บางวันได้ 60 บางวัน มา 30 บางครั้งก็หลุด แต่ปิงน้อย ส่วนค่า Upload จะอยู่ประมาณ 20-33 และบางครั้งหลุดแล้วเด้งกลับมาขณะเทส ) ... หรือหลุดไปเลย ต่อสาย RJ45 เข้าคอมจะไม่หลุด แต่ความเร็วจะเหลือ 90 Mbps น้อยกว่า Wifi ก่อนหน้านี้ใช้ 3BB VDSL 30/10 ของเดิมยังไม่มีอาการหลุดครับ
    3BB ใช้ router D6220 ต่อ bridge กับ ONU ตัว FiberHome AN5506-04-FA มี 4เสา ตัวนี้ตัวที่สองครับ ตัวแรกเขาเอากลับไปแล้วหลังจากลองเปลี่ยน ONU รุ่นเดียวกัน แล้วรุ่นเล็กกว่า ตัว AN5506-04-F2 ของที่ 3BB พกมาลองดูแล้วยังไม่หาย

ลองใช้ inSSIDer เช็คสัญญาณดูก็ไม่พบปัญหาโดนกวนหรือสัญญาณตก notebook ตั้งห่ า ง (พิมพ์ติดไม่ได้) เราเตอร์ประมาณ 2 เมตร

โทรไปถาม 1530 ให้ช่างมาเช็คแล้วก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ ... ลองเปลี่ยนไปใช้ D6900 ของ 3BB ให้ยืมลองทดสอบก็ยังเป็นอาการเดียวกัน 3BB remote มาดูเครื่องก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ reset สัญญาณแล้ว
    reset ค่า netsh winsock reset ก็แล้วยังไม่ได้ครับ
    12 วันผ่านไปก็ยังไม่เจอสาเหตุครับ ... ยิ่งนานยิ่งงงงงงงงงงงปัญหาครับ
    จ.ภูเก็ต ต.กะทู้ อ.กะทู้

ภาพเทสPingครับ ปิงสูงเป็นช่วงๆ หลินฮุ้ย ครับ
    Screenshot (29).jpg
    ก่อนหน้าที่ 3BB เขาบอกว่าได้ลองเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ชุมสายดูแล้ว รู้สึกลื่นขึ้นนิดนึง ก่อนหน้านี้ฯ หลุดเยอะกว่านี้ครับ แต่เน็ตความเร็วมาค่อนข้างสูงกว่านี้และต่ำกว่านี้ มาถึงตอนนี้ปัญหาของผมยังอยู่ครับ

วันนี้ 16 ก.พ. 61 โทรไป 1530 ให้ปรับกลับมา โหมด Bridge มาเป็น Routing เพื่อจะได้เข้าไปใน ONU ดูค่า Optical ครับ -19.17 dBm และใช้งานอีกรอบ speed ตกกว่าใช้ Netgear เหมือนเดิม (คือถ้าใช้ Router ONU 3BB ตัวเดียวสปีด จะมาค่อยถึง 100 Mbps เวลาใช้เน็ตจะช้ากว่า D6220 ที่ใช้ครับ * Modem ตัวก่อนๆตั้งแต่ ADSL ? VDSL ? FTTX router 3BB วิ่งได้เต่ามากครับ ต้องซื้อมาเองใหม่ทุกครั้ง แต่รอบนี้ Fiber Optic โดนบังคับให้ใช้ ONU ของผู้ให้บริการ)
    Screenshot (30).jpg

ภาพเทส Ping ไป ISP ครับ อยู่ใน #5

และลองโทรไป 1530 *ยกเลิก bridge สลับไปโหมด Routing อีกครั้ง ใช้ตัว ONU เองนี่ก็ปล่อย wifi แล้ว Ping สูงขึ้นๆลง แถมเน็ตไม่นิ่งอาการเดียวกันเลยครับ
    ภาพสัญญาณ 5GHz #6
    Last edited by ggol; 17 Feb 2018, 03:38:06.

แถวนั้นคนรุมใช้งานเยอะรึเปล่าครับ มันเป็นเกาะภูเก็ตด้วยนิ ต้องแบ่งๆ ความเร็วกันไป

ใช้ Wi-Fi คลื่น 5GHz แล้ว ช่องสัญญาณก็ไม่น่าจะไปชนกับเพื่อนบ้านได้

ลองถามเพื่อนบ้านดูว่ามีปัญหาแบบเดียวกันรึเปล่า หรือลองเปลี่ยนค่ายดูก็ได้ครับ

Comment

ลองเสียบแลนเข้า ONU แล้วดูค่า Optical Power ก่อน

Comment

ห่ๅง

D6220 มันเราเตอร์ ADSL นิ -*- ถึงจะเอามาบริทไช้งานใด้ ก็ไม่แน่ว่าจะเวิร์คนะ

Fiber ยิ่งจุกจิกจู้จี้เรื่อง MAC อยู่ด้วย ( vdsl ไม่สน MAC )

เช็คค่าแสงก่อน ถ้ายังหลุดบ่อยก็โทรให้ช่างมาเข้าหัวใหม่

Comment

D6900 ของ 3BB เอามาให้ยืมลองก็เป็นอาการเหมือนกันครับ

วันนี้ 16 ก.พ. 61
          เทส Ping ไป ISP ครับ ยังมีหลุดเหมือนเดิมครับ
          Screenshot (31).jpg
          Last edited by ggol; 16 Feb 2018, 21:42:38.

Comment

วันนี้ลองอีกครั้ง โทรไป 1530 *ยกเลิก bridge สลับไปโหมด Routing อีกครั้ง ใช้ตัว ONU เป็น Modem เองนี่ให้ D6220 เป็น Access Point ปล่อย wifi แล้ว Ping สูงขึ้นๆลง แถมเน็ตไม่นิ่งอาการเดียวกันเลยครับ
            D6900 ของ 3BB เอามาให้ยืมลองก็เป็นอาการเหมือนกันครับ

ภาพกราฟสัญญาณ 5GHz ไม่มีอะไรผิดปกติครับ
            Screenshot (32).jpg

อันนี้ภาพต่อสายตรงเข้า ONU โหมด Routing ครับ
            Screenshot (35).jpg
            Last edited by ggol; 18 Feb 2018, 03:55:34.

Comment

บางทีมันไม่ได้เป็นในบ้านเราครับ แต่เป็นจากข้างนอก
              อาการ Ping ไม่นิ่ง ลองดู Optical Power ใน ONU ปกติหรือเปล่า

Comment

ต้องลองหลายอย่างอะ
                เปลี่ยนเร้าเตอร
                เปลี่ยนเกมดูอะ
                ลองหาไรโหลดดูหลุดไหม บิทไรงี้
                เกมมันเซิฟนอกไหมอะ
                เร้าเตอรมีปัญหาไหม ต้องไล่ลองดุครับ 55

Comment

Originally posted by komsith View Post
                  ต้องลองหลายอย่างอะ
                  เปลี่ยนเร้าเตอร
                  เปลี่ยนเกมดูอะ
                  ลองหาไรโหลดดูหลุดไหม บิทไรงี้
                  เกมมันเซิฟนอกไหมอะ
                  เร้าเตอรมีปัญหาไหม ต้องไล่ลองดุครับ 55
                  เปลี่ยนก็ลองแล้วครับ ยังเป็น
                  เปลี่ยนเกมก็ลองแล้วครับ BF4 ก็เป็น คือเป็นทุกเกมนั่นละครับยกเว้นไม่ออนไลน์
                  ถ้าโหลดไฟล์มีหลุดบางครั้ง เน็ตหายไปสักพักกลับมา
                  เกมเล่นเซิร์ฟเวอร์ไทย ping 20 ยังวาป
                  ผมว่าเราเตอร์ไม่น่ามีปัญหาเพราะตัว 3BB ลองเทส Netgear D6900 ยังเป็นอาการเดียวกันอะครับ

Comment

งมกันต่อไปงั้น

Comment

OLT ตู้Nodeมีปัญหารึป่าว พื้นที่ผมช่วงหน้าฝนไฟตกบ่อย OLT พังไป2รอบครับ

Comment

Originally posted by mafiaking View Post
                        OLT ตู้Nodeมีปัญหารึป่าว พื้นที่ผมช่วงหน้าฝนไฟตกบ่อย OLT พังไป2รอบครับ
                        แต่ค่า Optical ได้อยู่ -19.17 dBm
                        ... บ้านผมไฟตกบ่อยเหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by ggol View Post
                          แต่ค่า Optical ได้อยู่ -19.17 dBm
                          ... บ้านผมไฟตกบ่อยเหมือนกันครับ
                          สัญญาณดีนะครับ ใช้แลนไม่เป็นปัญหาใช่ไหมครับตามที่บอกไว้ แถวบ้านมีไวไฟเพื่อนบ้านใกล้ๆเยอะมั้ยครับ ลองสแกนดู มันมีโปรแกรมใช้สแกนแชนแนลได้ด้วยแต่ผมจำไม่ได้ว่า wifi analyzer มั้ง
                          ถ้ามีของคนอื่นเยอะมาก ทดลองตั้ง channel หนีดู ไม่เอา auto บางทีเราเตอร์อันเก่าอาจจะปล่อยแชนแนลไม่โดนคนอื่นพอดีเลยไม่มีปัญหาก้ได้
                          ถ้ายังเป็นอีก ... ปรับแต่ง channel width เป็น 20Mhz แล้วลองดูผลครับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                            สัญญาณดีนะครับ ใช้แลนไม่เป็นปัญหาใช่ไหมครับตามที่บอกไว้ แถวบ้านมีไวไฟเพื่อนบ้านใกล้ๆเยอะมั้ยครับ ลองสแกนดู มันมีโปรแกรมใช้สแกนแชนแนลได้ด้วยแต่ผมจำไม่ได้ว่า wifi analyzer มั้ง
                            ถ้ามีของคนอื่นเยอะมาก ทดลองตั้ง channel หนีดู ไม่เอา auto บางทีเราเตอร์อันเก่าอาจจะปล่อยแชนแนลไม่โดนคนอื่นพอดีเลยไม่มีปัญหาก้ได้
                            ถ้ายังเป็นอีก ... ปรับแต่ง channel width เป็น 20Mhz แล้วลองดูผลครับ
                            สัญญาณ 2.4 GHz ไป channel ไหนก็มีคนใช้แล้ว แต่ 5GHz ผมไม่มีใครทับ ผมงงมากๆว่าตอนใช้ VDSL ก่อนเปลี่ยนเป็น FTTx ไม่มีอะไรเสีย แต่ทำไมถึงเปลี่ยน FTTx แล้ว Wifi ใช้ไม่เสถียร ทั้งปล่อยจาก ONU 3BB และ D6220
                            *เปลี่ยน channel แล้วยังเป็นเหมือนเดิมครับ
                            Netgear ไม่มีตั้ง 20MHz หรือ 20/40MHz ครับ เคยใช้ TP-link จะมีให้ปรับตัว bandwith 20MHz กับ 20/40MHz
                            ของ Netgear เห็นมีแต่ ให้ปรับ channel กับ จำนวน Mbps ว่าจะให้วิ่งเท่าไร 150 Mbps ,300 Mbps, xxx Mbps ...มีจนถึง 8xx Mbps ครับ (ผมยังไม่เลิกงานเลยเปิดดูเราเตอร์ที่บ้านไม่ได้)
                            Last edited by ggol; 18 Feb 2018, 21:31:56.

Comment

ลองปรับ ch ของตัว 5G ลงมาให้อยู่ที่ 36-44 ดูหน่อยครับ แล้วเวลาเทส ping ออกจากโปรแกรมดูช่องสัญญาณด้วยครับ แปลกที่ว่า 5G ว่างขนาดนั้นทำไมยังจะไม่นิ่งอีก

ตอนนี้ของผมก็มีเรื่องแปลกเหมือนกัน ใครพอให้คำตอบได้บ้างครับ คือใช้ wifi 2.4G เหมือนกัน ช่องเดียวกัน แต่ router ตัวนึงวิ่งเต็มกว่า อีกตัวหายไปเยอะเลย (สลับกันเปิดนะครับ)

Comment

Working...
                              X