Announcement

Collapse
No announcement yet.

Lan Connected แต่ Internet ใช้ไม่ได้นี่เกิดจากอะไรได้มั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Lan Connected แต่ Internet ใช้ไม่ได้นี่เกิดจากอะไรได้มั่งครับ

พอดีของเพื่อนที่ทำงานเกิดปัญหานี้นะครับคือ เครื่องอื่นๆที่อยู่ในวงเดียวกันใช้ได้ปกติแต่ว่า เครื่องเจ้าตัวใช้ไม่ได้อยู่คนเดียวครับ ลอง Disabled แล้ว Enabled ใหม่ก็ขึ้นว่า Lan Connected ทุกครั้งปกติ ลอง sign in msn ก็ไม่ได้ลองกด Troubleshoot ก็ ลองเชคดูแล้วติดปัญหาตรง Key port กับ Proxy Server ครับนอกนั้นใช้งานได้ปกติ ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไรได้มั่งครับ รบกวนผู้รู้ตอบทีครับผม

fix ip ดูครับ

Comment

นี่คือใช้เนทที่ทำงานใช่ไหมครับ .. ถ้าใช่ทางบริษัทอาจจะใช้ Proxy คงจะต้องเข้าไปเซท Proxy ให้เหมือนที่บริษัทใช้น่ะครับ

Comment

fix ip ลองแล้วครับ ส่วน proxy ยังไม่ได้ลองครับ เด๋วจะลองดูครับ

Comment

ใช้อะไรเป็นตัวจ่าย ip ครับ โดน firewall บล๊อค mac address ไว้รึเปล่า

Comment

Originally posted by KNVB View Post
            พอดีของเพื่อนที่ทำงานเกิดปัญหานี้นะครับคือ เครื่องอื่นๆที่อยู่ในวงเดียวกันใช้ได้ปกติแต่ว่า เครื่องเจ้าตัวใช้ไม่ได้อยู่คนเดียวครับ ลอง Disabled แล้ว Enabled ใหม่ก็ขึ้นว่า Lan Connected ทุกครั้งปกติ ลอง sign in msn ก็ไม่ได้ลองกด Troubleshoot ก็ ลองเชคดูแล้วติดปัญหาตรง Key port กับ Proxy Server ครับนอกนั้นใช้งานได้ปกติ ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไรได้มั่งครับ รบกวนผู้รู้ตอบทีครับผม
            ลองวิเคราะห์ตามนี้
            1. เช็คอินเตอร์เน็ตว่าเชื่อมต่ออยู่มั้ยโดยการเข้าเว็บต่างๆดู
            2. ถ้าเข้าเว็บต่างๆได้ แสดงว่าเป็นที่ตัว MSN ต้องลองติดตั้งตัวใหม่ล่าสุดดู
            3. ถ้าเข้าเว็บไม่ได้เลย แสดงว่าเป็นปัญหาที่ตัวเชื่อมต่อเน็ต
            3.1 เช็คการตั้งค่า Gateway, IP, DNS
            3.2 โหลดการตั้งค่า Default ของ IE
            3.3 ตรวจเช็คไวรัส
            4. อาจจะไม่ได้เป็นปัญหาที่เครื่องคอมของเราเลยก็ได้ บางครั้งเซิฟ MSN อาจล่มถึงแม้ในวงแลนเราบางเครื่องจะเชื่อมต่อ MSN ได้ก็ตาม

Comment

Originally posted by kingkong1 View Post
              ลองวิเคราะห์ตามนี้
              1. เช็คอินเตอร์เน็ตว่าเชื่อมต่ออยู่มั้ยโดยการเข้าเว็บต่างๆดู
              2. ถ้าเข้าเว็บต่างๆได้ แสดงว่าเป็นที่ตัว MSN ต้องลองติดตั้งตัวใหม่ล่าสุดดู
              3. ถ้าเข้าเว็บไม่ได้เลย แสดงว่าเป็นปัญหาที่ตัวเชื่อมต่อเน็ต
              3.1 เช็คการตั้งค่า Gateway, IP, DNS
              3.2 โหลดการตั้งค่า Default ของ IE
              3.3 ตรวจเช็คไวรัส
              4. อาจจะไม่ได้เป็นปัญหาที่เครื่องคอมของเราเลยก็ได้ บางครั้งเซิฟ MSN อาจล่มถึงแม้ในวงแลนเราบางเครื่องจะเชื่อมต่อ MSN ได้ก็ตาม

ทีละข้อเลยนะครับ

1.ไม่ได้ครับ
              2.ตามข้อ1ครับ
              3.1 ลองทั้งแบบ Fix กับ DHCP แล้วครับ
              3.2 โหลด Default แล้วครับ
              3.3 มีไวรัสครับ ทั้ง Task Manager ไม่ได้ Regedit แล้วรีเครื่อง Command Prompt ก็ไม่ได้ System Restore ก็ไม่ได้ด้วยครับ
              4.เครื่องอื่นในวงแลน ยังใช้งานได้ปกติครับ

มันอาจจะเกิดจากไวรัสได้รึป่าวครับไอปัญหานี้

Comment

คงต้องถามหา NOD32 ครับ เพราะว่าไวรัสไปปิดการทำงานของ regedit ,Task Manager , แล้วก็อาจจะเป็นตัว Policy ด้วย ทำให้เราไม่สามารถออนแอม+เข้าอินเตอร์้เน็ตด้วย
                ลองหาตัว NOD32 Registry Recovery -V1.1 ในหน้าเวปดาวโหลดของ NOD ครับ

Comment

โดยพวก Antivirus ที่เป็น Internet Security (มี Firewall) Block ไว้หรือเปล่า

Comment

Originally posted by KNVB View Post
                    ทีละข้อเลยนะครับ

1.ไม่ได้ครับ
                    2.ตามข้อ1ครับ
                    3.1 ลองทั้งแบบ Fix กับ DHCP แล้วครับ
                    3.2 โหลด Default แล้วครับ
                    3.3 มีไวรัสครับ ทั้ง Task Manager ไม่ได้ Regedit แล้วรีเครื่อง Command Prompt ก็ไม่ได้ System Restore ก็ไม่ได้ด้วยครับ
                    4.เครื่องอื่นในวงแลน ยังใช้งานได้ปกติครับ

มันอาจจะเกิดจากไวรัสได้รึป่าวครับไอปัญหานี้
                    จากที่ตอบกลับมาเข้าใจว่า เชื่้อมต่ออินเตอร์เน็ต ยังไม่ได้เลยลองเช็คตามนี้เพิ่มเติมดูนะ
                    5. ทดสอบการเชื่อมต่อสัญญาณภายในระบบ LAN โดยใช้วิธีการ PING ไปยังเครื่องอื่นๆ
                    5.1 ถ้า PING ไม่ผ่านให้เช็คสาย LAN โดยเฉพาะหัว LAN ว่ามีสนิมไปติดมากทำให้หัวดำรึป่าว ถ้าดำก็ทำควา่มสะอาด
                    5.2 เช็คอุปกรณ์ HUB ว่ามีปัญหามั้ย อาจจะลองย้ายช่องสายเสียบดู หรือเปลี่ยนสาย LAN ใหม่เพื่อทดสอบ
                    6. ทดสอบการเชื่อมต่อสัญญาณนอกเคลือข่าย หรือ Internet โดยใช้วิธีการ PING ไปยัง IP.Addr 203.144.255.71

**จากข้อสันนิฐานไม่น่าจะเกิดจากในส่วนของ Software ยังไงก็ลองทำตามนี้ดูก่อนนะครับไม่ได้ยังไงค่อยมาว่ากันอิกที**
                    Last edited by kingkong1; 30 Aug 2008, 05:14:03.

Comment

.. Firewall

Comment

Working...
                      X