Announcement

Collapse
No announcement yet.

4800+ ลดตัวคูณแล้วเปิดไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4800+ ลดตัวคูณแล้วเปิดไม่ติดครับ

CPU-4800+
    Board-M2N-E
    Ram-Kingston 1GB*2 บัส800 รุ่นบ้านๆ
    มือใหม่ลองลากบัสไปที่ 250x10 --- ไม่ติด
    250x10.5---ไม่ติด
    250x11-----ไม่ติด
    250x11.5---ไม่ติด
    250x12-----ติด
    250x12.5---ติดซะงั้น
    ผมลองเพิ่มนู่นลดนี่ทุกวิถีทางแล้วทำยังไงก็ไม่ติด ติดที่12กับ12.5 เทสผ่านฉลุย
    สงสัยมากเลย ถ้าx12 มันจะวิ่งที่ 3000 12.5วิ่งที่ 3125 แต่250x10 วิ่งแค่ 2500

ผมเข้าใจว่าบัสเท่ากันแต่ตัวคูณน้อยกว่า มันน่าจะติดง่ายเพราะมันวิ่งน้อยกว่า แต่ทำไมมันเปิดไม่ติดอะครับ สงสัยมากๆเลย

แล้วบอร์ดกับแรม บ้านๆงี้ จะไปได้ที่เท่าไหร่xเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณมากๆคับ

ใครรู้ได้โปรดตอบทีTT-TT

Comment

อ้างอิงนะคับ
      ผมเข้าใจว่าบัสเท่ากันแต่ตัวคูณน้อยกว่า มันน่าจะติดง่ายเพราะมันวิ่งน้อยกว่า แต่ทำไมมันเปิดไม่ติดอะครับ สงสัยมากๆเลย

ตัวคูณน้อยไม่เกี่ยวนะคับว่าจะ o.c. ง่าย ที่บูตไม่ติดอาจมีสาเหตุหลายมาจาก เช่น ท่านใช้ไฟ cpu เท่าไร แล้วถ้าท่านใช้ตัวคูณ 10 แล้วท่านไม่ได้ทดแรม แรมท่านอาจจะจะไปไม่ไหวก็ได้ ประมาณนี้แหละคับ

Comment

Originally posted by sabayjoo_ View Post
        อ้างอิงนะคับ

ตัวคูณน้อยไม่เกี่ยวนะคับว่าจะ o.c. ง่าย ที่บูตไม่ติดอาจมีสาเหตุหลายมาจาก เช่น ท่านใช้ไฟ cpu เท่าไร แล้วถ้าท่านใช้ตัวคูณ 10 แล้วท่านไม่ได้ทดแรม แรมท่านอาจจะจะไปไม่ไหวก็ได้ ประมาณนี้แหละคับ
        ขอบคุณมากๆคับ แต่ทดแรมนี่ผมก้ลองดูแล้วนะครับ แต่ผมจะลองดุใหม่นะครับ

Comment

Originally posted by Double GE View Post
          ขอบคุณมากๆคับ แต่ทดแรมนี่ผมก้ลองดูแล้วนะครับ แต่ผมจะลองดุใหม่นะครับ
          ผมว่าถ้าท่านใช้ *10 มันยากนะคับกว่าจะได้ถึง 3.0 บางทีบอร์ดท่านอาจไม่ไปก็ได้ ผมว่าเอาแค่ 12.5*240=3.0แล้วนะคับ แรมก็ไม่ต้องทดด้วยคับ HT ท่านก็จะวิ่งที่ 1200 แรมก็ 428 ถ้าจำไม่ผิดแค่นี้ก็แรงแล้วคับ ลองดูคับ

ส่วนเรื่องไฟอย่าลืมด้วยนะคับ ไฟ cpu 1.40 หรืออาจมากกว่านี้นิดหน่อยคับ ไฟแรม 2.1-2.2 เลยคับไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by sabayjoo_ View Post
            ผมว่าถ้าท่านใช้ *10 มันยากนะคับกว่าจะได้ถึง 3.0 บางทีบอร์ดท่านอาจไม่ไปก็ได้ ผมว่าเอาแค่ 12.5*240=3.0แล้วนะคับ แรมก็ไม่ต้องทดด้วยคับ HT ท่านก็จะวิ่งที่ 1200 แรมก็ 428 ถ้าจำไม่ผิดแค่นี้ก็แรงแล้วคับ ลองดูคับ

ส่วนเรื่องไฟอย่าลืมด้วยนะคับ ไฟ cpu 1.40 หรืออาจมากกว่านี้นิดหน่อยคับ ไฟแรม 2.1-2.2 เลยคับไม่มีปัญหา
            12.5*240 ผมไปได้สบายครับทำแต่ผมอยากลอง260*11.5 แต่มันไม่ไป

Comment

เป็นเหมือนกัน ลดตัวคูณไม่ได้ เพิ่มได้แต่บัส

Comment

Originally posted by teezaa69 View Post
                เป็นเหมือนกัน ลดตัวคูณไม่ได้ เพิ่มได้แต่บัส
                +1 200x12 ยังไม่ได้เล้ยย

ของผม 5000+ ติดที่ 250 เหมือนกัน

Comment

Working...
                X