Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการต่อลำโพง Digital ในเเบบ 5.1 ใครเป็นเเบบนี้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องการต่อลำโพง Digital ในเเบบ 5.1 ใครเป็นเเบบนี้บ้างครับ

เรื่องการต่อลำโพง Digital ในเเบบ 5.1 ใครเป็นเเบบนี้บ้างครับ

ถ้าปรับ 5.1 เสียงพูดในเกมส์จะไม่ออก
    เเต่ถ้าปรับ 4.1 จะมีเสียงพูดออกมา
    ยกตัวอย่าง Pro Evo 2008 ถ้าปรับ 5.1 จะไม่มีเสียงภาค ถ้าปรับ Sound เป็น 4.1 จะมีเสียงภาค

ใช้อยู่กับ 2ZS ใครเป็นอย่างผมบ้างครับไม่ทราบว่าเเก้ยังไงครับ ผมต่อ Digtal เเบบใช้สาย Coax นะครับ

บอกไปหลายรอบแล้ว เวลาต่อ Digital coaxial/ optical

เวลาเล่นเกมส์ เสียงที่ออกไป จะเป็น pcm 2 channel ของลำโพงคู้หน้าเท่านั้น

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      บอกไปหลายรอบแล้ว เวลาต่อ Digital coaxial/ optical

เวลาเล่นเกมส์ เสียงที่ออกไป จะเป็น pcm 2 channel ของลำโพงคู้หน้าเท่านั้น

งั้นต้องเป็นเกมส์ที่ระบบเสียงเป็น Dolby Digtal กับ DTS เท่านั้นใช่ไหมครับ ถึงจะออกเป็น 5.1
      ถ้ามีเกมส์อะไรที่ระบบเสียงนี้บ้างครับ จะได้หามาลองซักหน่อย

ขอบคุณครับ

Comment

เอ่อ คุณพี่ครับ เกมคอม ไม่มีออกแบบ Dolby Digtal กับ DTS ครับ

เหอๆ

Comment

จูนใหม่ เอิ๊ก เอิ๋กส์ อิอิอิอิ

Comment

Colin mcrae DIRT ไง Dolby Digital Compatible

Comment

Originally posted by Nutte View Post
              งั้นต้องเป็นเกมส์ที่ระบบเสียงเป็น Dolby Digtal กับ DTS เท่านั้นใช่ไหมครับ ถึงจะออกเป็น 5.1
              ถ้ามีเกมส์อะไรที่ระบบเสียงนี้บ้างครับ จะได้หามาลองซักหน่อย

ขอบคุณครับ
              ไม่มี เกมส์ PC ใดในโลก ที่เสียงออกมาเป้น Dolby digital / DTS bitsteam

ทั้งหมดทั้งสิ้น output ผ่าน s/p dif ตามปกติได้เพียง 2 channel ของลำโพงคู่หน้า

---------------------------------------------------------------------------

มีคน แนะนำมาว่า ถ้ามันส่งได้แค่ 2channel ก็ปรับ mode ในเกมส์/soundcard เป็น 2channel

และ ปิด mode prologic เพื่อให้ ลำโพง 5.1 ทำงานเพียง 2.1

จะได้ ตำแหน่งเสียง 3มิติ ได้สมบูรณ์ที่สุด ตามที่ stereo พึงกระทำได้

หาก ยังจะฝืน ไปกด prนlogic ให้มันออก surround มิติ ตำแหน่ง จะผิดเพี้ยนทั้งหมด ลงดูเลย

Comment

พิสูจน์ได้ตัวตัวคุณเอง

lost planet มี logo Dolby digital แต่เสียงที่ออกมาเป็น stereo pcm

ผู้ที่มี yamaha TSS-15 หรือ logitec z5500 ลองพิสูจน์ดูได้

http://us.download.nvidia.com/downlo...zd_lpdemo9.zip

Comment

Dirt ก็ไม่พ้นเคราะห์กรรมนี้นะจ๊ะ

hell freezes over 1994 DTS

Comment

ท่านเรือมี DDTS-100 ด้วยอ่ะ ซื่อมาตัวเท่าไหร่อ่ะครับ กำลังอยากได้เลย ไอ้soundcard ผมมันดันถอดDTS ไม่ได้-*-

Comment

ก็บอกหลายทีแล้วให้ Z5500 ถอดดิ -*- วู้ ตานี่

Comment

Originally posted by excomics View Post
                        ก็บอกหลายทีแล้วให้ Z5500 ถอดดิ -*- วู้ ตานี่
                        ตอนผมไปซื่อสายmonster ให้ z-5500 ที่ร้านขายสายสัญญาณชั้นเครื่องเสียงที่เดอะมอร์งาม ผมบอกขอซื่อสาย digital out ที่หัวข้างนึ่งเป็นcoax อีกข้างนึงเป็นหัวที่เสียบกับรูไมล์ของ soundcard มันบอกไม่มีขายอ่ะ หัวแปลงมันก็บอกว่าไม่มีอ่ะ-*- ผมเลยงงว่าผมเข้าใจถูกป่าวว่าต่อแบบนี่

Comment

ใช้แบบนี้ก็ได้

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                            ใช้แบบนี้ก็ได้

อ๋อไอ้หัวแปลงนี่เอง ผมก็เห็นอยู่แต่ลืมนึก แล้วเสียงมันจะดรอปลงบ้างไหมครับ เห็นหัวมันไม่กี่ตังเอง แต่สายเส้นนึ่งนี่ 650+ เห็นมันเขียนว่า ทอง24k อ่ะครับ

Comment

Working...
                            X