Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ notebook ผม overheat แล้วดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ notebook ผม overheat แล้วดับ

มีท่านนึงแนะนำให้ลื้อมาทา ซีลิโคน cpu ใหม่ครับ ซีลิโคนอาจหมดสภาพเลยดูดความร้อนออกไม่ดี (เพราะว่าพัดลมพัดอย่างแรงอยู่เลยครับ เสียงดังมาก ทั้ง2ตัวเลย) เพื่อนสมาชิกเลยแนะให้ดูซีลิโคนครับ แต่ปัญหาคือ จะลื้อยังไงครับ ถ้าลื้อไม่เป็น ผมควรจะไปร้านไหนดี ที่ซ่อมไม่แพงครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ มีรูปให้ดูด้วย ความร้อน cpu ขึ้นถึง 70องศาเลยอ่ะครับ ถ้าถึง 70 เล่นได้อีกแปปก็ดับเองเลยครับ กลุ้มเลย ยิ่งไม่มีตังซ่อมอยู่

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=152156

สงสัยฝุ่นเข้าไปเยอะนะ
    เอาไปเป่าๆ ฝุ่นออกน่าจะช่วยได้เยอะนะ

Comment

ปัดฝุ่นซักหน่อยล่ะครับ แบบนี้

Comment

ถ้าลื้อไม่เปง อั้วลื้อเปง เอามาให้อั้วก็ล่ายนะ

ล้อเล่นครับ แหะๆ อาจจะไม่ถึงขั้นรื้อออกมาก็ได้นะครับ ลองหาอะไรมาเป่าฝุ่นออกหน่อยน่าจะดีครับ พัดลมทำงานเสียงดัง แต่ความร้อนไม่ลด อาจจะมีปัญหาเรื่องฝุ่นนะแหละครับ

Comment

ฝุ่นเอาออกแล้วอ่ะครับ
          ทีแรกได้ยินเสียงพัดลม แต่เอามืออัง ไม่มีลมออกเลย เอาไม้จิ้มฟันแงะๆฝุ่นออกมา ปั้นตุ๊กตาได้ตัวนึงพอดี ทีนี้ลมเริ่มผ่าน แต่ก็ยังไม่หาย พอท่านนึงแนะนำเรื่องซีลิโคน เลยอยากลองดูอ่ะครับ

Comment

เอาเครื่องพ่นลมของรถเป่าเลย รับรองฝุ่นกระจาย

Comment

อย่าไปแกะเลยครับ เดี่ยวจะร้อนกว่าเดิม ซีลิโคนทั่วไป ไม่ดีเท่าของเดิมที่ติดกะซิงค์หรอกคับ ยกเว้นตัวที่มีส่วนผสมของโลหะอยู่

Comment

สงสัยต้องได้ซื้อ mx-2 มาทา..มั่ง

Comment

Originally posted by tongchuwit View Post
                  สงสัยต้องได้ซื้อ mx-2 มาทา..มั่ง
                  นั่นแหละครับ ผมอ่านมาหลายกระทู้แล้วเจ้า mx-2 เนี่ย แต่ติดตรงที่ผมแกะ notebook ไม่เป็นอ่ะครับ

Comment

ที่ 70 นี้ FULL LOAD ป่ะคับ???
                    ถ้า ฟูลโหลด แล้ว ก้อยังร้อนน้อยกว่าของผมตั้ง 5 องศาแน่ะคับ
                    ไม่ต้องรื้อก้อได้คับ

Comment

รื้อตัวพัดลมที่เป่าออกมาครับแล้วจะเจอ
                      ครีบทองแดงระบายความร้อนข้างใน
                      ในนั้นฝุ่นเยอะที่สุดเอาแปรงมาปัดมันออก
                      แล้วก็ปัดที่พัดลมด้วยเท่านี้ก็ได้แล้วครับ
                      ไม่ต้องถึงกับเปลี่ยนซิลีโคนใหม่หรอกถ้าเครื่องซื้อมาไปเกินปีครับ

ถ้าทำไม่ถูกเดี๊ยวผมมา รีวิว การแกะปัดฝุ่นเครื่องผมให้กำลังอยากปัดฝุ่นอยู่พอดีครับ

Comment

Working...
                      X