Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีความรู้สึกเหมือนเครื่องคอนโซลมันถ่วงกราฟฟิคฝั่งPC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีความรู้สึกเหมือนเครื่องคอนโซลมันถ่วงกราฟฟิคฝั่งPC

มีใครรู้สึกเหมือนผมมั่งไหมครับ คือจริงแล้วมันต้องทำได้ดีกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนะตามความคิดผม เหตุผลก็น่าจะรู้ๆกันอยู่น่ะนะ ก็เป็นเรื่องเงินๆทองๆ แต่หลังๆตั้งแต่กลางปีที่แล้วมาแล้วหลายเกมออกมาไม่มีเกมไหนกราฟฟิคโดดเด่นเลย เพราะมันพอรต์ลงทุกเครื่อง ความจริงมีหลายเกม จนมาถึงไบโอช๊อค เกมนี้ยังไงผมก็รักที่จะเล่นอยู่แล้วไม่ว่ามันจะออกมายังไงเพราะชอบมากๆ แต่ผมดูภาพแล้วถามว่าสวยไหมมันก็สวยเทคเจอร์ในDX10ละเอียดสวยงามโอเคเลย แต่ว่าน่าจะทำได้สวยแล้วก็ขายไอเดียได้มากกว่านี้ให้มันมีมิติของความเป็นที่มีคนอยู่อาศัย ลายละเอียดของฉากเท่าที่สังเกตุเน้นแต่เส้นทางไม่เน้นสภาพแวดล้อมเท่าไหร่ ใครรู้สึกยังไงก็มาแชร์กันนะ แต่ไม่ต้องแรงนะ
    Attached Files

แต่ก็ได้เล่นเกมได้ลืนอยู่นะ...เมื่อก่อนแล้วเกม PC ไปเร็วมาก ซื้อเครื่องมาแล้วเก่าไปเลย แต่ตอนนี้ PC จะอยู่ได้นานอยู่

Comment

ผมว่ากราฟฟิคมันเริ่มอิ่มตัวมากกว่า
      เลยแข่งกันแต่น้ำจิ้ม พวกฟิสิกข์เอย พังฉากได้เอย

Comment

แล้วจะต้องให้คนทำเกม เหนื่อยทำเกมที่มีกราฟฟิกเฉพาะคอนโซล เฉพาะพีซี ให้เหนื่อยกันไปเลยหรอคร้าบ ?

หรือต้องให้ค่ายเกมคอนโซล พัฒนาคอนโซลประสิทธิสูงตามเพื่อไม่ให้เป็นตัวถ่วงกราฟฟิกของเกมพีซีหรอคร้าบ ?

Comment

ผมเห็นด้วย กับ จขกท อย่าง ล่าสุด bioshok2 ทำมา ไม่สมกับเกมส์ ที่เพิ่งออกในยุคนี้ (กากเหมือน วูฟเฟนไตล์ ภาคใหม่ กับ fear2) รู้สึกเหมือนไม่มี GI
          Last edited by ttoonnee; 10 Feb 2010, 22:57:47.

Comment

เห็นด้วยนานแล้วครับ

แต่ก็โทษใครไม่ได้ เพราะPCเราทำร้ายกันเองมาตลอดครับ

Comment

Originally posted by kenqji View Post
              เห็นด้วยนานแล้วครับ

แต่ก็โทษใครไม่ได้ เพราะPCเราทำร้ายกันเองมาตลอดครับ

+1 ขายแต่ PC ก็อดตายสิ

Comment

แต่ผมว่าดีแล้ว
                ช่วงก่อนคอนโซลเจนนี้
                แต่ละเกมแข่งกันทำภาพสวย จนการ์ดจอตกรุ่นเร็วมาก

แต่มายุคนี้ ภาพทำมาพอๆกับคอนโซล เพราะต้องมัลติ
                ซึ่งภาพมันก็สวยเพียงพออยู่แล้ว เพราะมันก็ภาพระดับ HD อยู่แล้ว
                แค่นี้ก็ลงทุนสูงมากพอจนต้องออกขายทีละหลายๆเครื่อง
                มาเพิ่มเกมเพลย์เนื้อเรื่องดีๆ หรือลูกเล่นใหม่ๆบ้างดีกว่า

Crysis ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า
                การดูต้นกล้วยเสมือนจริง ไม่ได้ทำให้เกมสนุกขึ้น
                Last edited by sungel; 11 Feb 2010, 00:27:33.

Comment

เอ...เกือบ ๆ จะเห็นด้วยครับ แต่ถ้าาลองคิดดูดี ๆ ...

เกมส์ที่ทำมาลองรับกราฟฟิคของ Pc กับกลุ่มผู้บริโภคกลุ่มนี้นี่ ก็ยังมีอยู่นะครับ

เช่น Rage และ crysis 2 ที่กำลังจะออก ... ซึ่งโฆษณาไว้เลยว่า กราฟฟิคแจ่มเป็นจุดขายเลย

อีกทั้ง เกมส์ส่วนใหญ่ที่ มัลติ ซึ่งลงคอนโซลด้วย ก็ค่อนข้างจะอิ่มตัวแล้ว(เป็นไปตามปกติของระยะเวลา)

เช่น Mw2 Bioshock2 ...ซึ่งก็เห็นได้ชัดครับว่า เอนจินส์ตัวเดิม ๆ พวกนี้ คุณภาพของกราฟฟิคก็ได้ประมาณนี้แหละ จะให้ดีขึ้นแบบก้าวกระโดดก็ยาก

และก็เห็น ๆ กันอยู่ว่า สมัยนี้ ยังไม่มีเกมส์ไหนกล้าแข่ง กราฟฟิคได้อย่างสูสีกับเกมส์เมื่อ 2 ปีก่อนอย่าง Crysis
                  ได้เลย

แต่ ข้อดีอีกอย่างหนึ่งที่ผมคิดก็คือ ... กลับมาสู่ช่วงที่ กราฟฟิคเป็นสิ่งรองลงมา เอาความคิดไปพัฒนาเกมส์เพล์
                  ให้แจ่ม ๆ ขึ้น ... และน่าจะเป็นผลดีต่อชาว Pc ส่วนใหญ่ในการไล่ตามเทคโนโลยีด้วยครับ ...สเปคตอนนี้ก็อยู่ได้นานขึ้น .... จนกว่า เครื่อง Gen ใหม่มันจะมาล่ะมั๊ง ...

สรุป .... เรื่องนี้สอนให้เรา ปล่อยวางเรื่องกราฟฟิคมากขึ้น แล้วกลับไปสู่รากเหง้าของเกมส์ที่ดี วัดกันที่ความสนุก
                  ของเกมส์เพลย์ ... ส่วนเกมส์ที่เอากราฟฟิคแรง ๆ เป็นจุดขายนั้นก็มีอยู่ แล้วซ้ำยังมีแนวโน้มจะเพิ่มขึ้นด้วยครับ
                  (Rage กล้าประกาศท้าดวลกับ Crysis ...แล้วท่าทางในอนาคตจะมีอีกหลายเกมส์ที่กล้าดวล ...)

Comment

ระบบเกมส์ออกมาดีก็พอ ภาพประมาณ ไบโอช๊อค 2 ก็ถือว่าโอเคอ่ะสำหรับผม

ทางผู้ผลิตเค้าคงไม่ลงทุนง้อPCเท่าไหร่นัก ปัญหาน่าจะรู้ๆกันอยู่ เหอๆ

Comment

ส่วนตัวของผมกราฟฟิกไม่ใช่เรื่องสำคัญหรอกครับ เกมเพลย์ต่างหากขอให้ทำออกมาดีๆก็พอแหละ ภาพห่วยแค่ไหนผมก็เล่น

Comment

ส่วนตัวสน Gameplay มากกว่า Graphics ครับ
                        ถ้าจะให้ถ่วงน้ำหนักผมให้ระบบเกม-Gameplay 8 : กราฟิค 2

ถ้าถามว่าจะมองด้านการพัฒนา ผมว่ามันมาถึงจุดอิ่มตัวแล้วก็เป็นได้ เรียกง่ายๆคือไม่รู้จะใส่อะไรให้มันมากกว่านี้แล้ว

และที่สำคัญ มันเป็นเรื่องของต้นทุน-กำไรด้วยล่ะครับ
                        เพราะถึงทำไปมันก็ไม่มีคนซื้ออยู่ดี ดูอย่างBioshock 2 นี่ก็ได้ เฉพาะ Tracker ที่ผมโหลดอยู่นี่ ปัจจุบันคนปล่อย1448 คนโหลด 20991 (บิตนอก)
                        รวมแล้วก็ 22439คน ถ้าเป็นคนละแผ่นก็ 22439แผ่น เกมออกใหม่โดยปกติจะราคา49ยูโร
                        22439 x 49 = 1,099,511 ยูโร ถ้าตีเป็นเงินไทยก็ราวๆ 54,975,550บาท....
                        เกือบ 55 ล้านบาทต้องสูญให้กับบิตทอแรนท์แค่ Tracker เดียว ไม่ใช่น้อยๆนะครับ

แต่ถ้าชะลอของ PC ไปทำตลาดกับคอนโซล แน่นอน บางเครื่องสามารถเล่นแผ่นก๊อปได้ แต่มันก็เสี่ยงกับปัญหาต่างๆนาๆเช่นโดนแบน ดังนั้นในบางประเทศจึงเลือกที่จะเล่นแผ่นแท้กันซะส่วนใหญ่ แค่นี้ก็มีรายได้ขึ้นมาบ้างแล้ว

ข้อดีที่กลับมาจากการชะลอการพัฒนากราฟฟิคคือ... User บ้านๆสามารถอัพคอมพ์ตามให้เล่นได้ ไม่จำเป็นต้องเสปกเทพถึงจะเล่นเกมที่สนุกได้ เท่านี่ก็น่าพอใจแล้ว
                        เคยเห็นบางคนว่า "ถ้าจนก็ไม่ต้องเล่นเกมสิ" ก็อยากจะบอกว่าคนเรามันเลือกเกิดไม่ได้หรอกนะครับ แต่ความสนุกใครๆก็อยากได้รับกันทั้งนั้นหล่ะ หัดคิดถึงคนอื่นบ้าง เห็นใจกันบ้าง สังคมจะน่าอยู่ขึ้น
                        มนุษยชาติจะหยุดอยู่กับที่เพราะแต่ละคนคอยแบ่งชั้นวรรณะและเหยียดหยามกันเองนี่หล่ะ

อ๊ะ... ออกทะเลไปไกลแล้ว ยังไงก็.. เท่านี้หล่ะครับ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่

Comment

จะรีบไปไหน แค่นี้ก็อัพเครื่องตามกราฟฟิคไม่ทันแล้ว หะ หะ เกมส์เพลย์ๆสำคัญที่ซู๊ดดดดด~

Comment

แต่ผมกลับชอบมัลติ เพราะทำให้ได้เล่นเท่าๆกัน

ไม่มีใครถ่วงใครหรอกครับ

มีแต่เราๆท่านๆเองนี่แหล่ะ ที่อัพคอมแบบไม่ลืมหูลืมตา จนสเปคเครื่องเกินสเป็คพื้นฐานของแต่ละเกมไปแล้ว

Comment

อย่างเราๆเนี่ยมีสิทธ์บ่นกันด้วยเหรอ......ตรูรู้พวกเธอว์บิทกัน ไม่ต้องมาทำเป็นซึนเดเร่ เระ เระ เระ....!!!!!

Comment

Working...
                              X