Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีคับ วินโด้64บิท มองเห็นแรมไม่เต็ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีคับ วินโด้64บิท มองเห็นแรมไม่เต็ม

คือผมใส่แรมเพิ่มจาก2กิกเป็น4กิก 2*2 แล้วมันมองเห็นแรมแค่3.5จาก4.0

ควรแก้ยังไงดีครับ วินโด้7 64บิทครับ

บรอด asock 945gcm-s คับเมื่อก่อนเคยใส่มันก็มองเห็น4กิก

เอาไปแชร์กับการ์ดจอออนบอร์ดหรือเปล่า

Comment

กด Enable ram remapping ที่ Bios ครับ

Comment

Originally posted by sumnurgrug View Post
        กด Enable ram remapping ที่ Bios ครับ
        ฟังชั่นนี้ไม่มีในไบออส อ่ะครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by parkza14 View Post
        เอาไปแชร์กับการ์ดจอออนบอร์ดหรือเปล่า
        ผมใส่กาดจอแยก gt 730 อยู่ มันจะไปแชที่ออนบรอดด้วยหรอครับ

Comment

Originally posted by golftew25 View Post
          ...
          ผมใส่กาดจอแยก gt 730 อยู่ มันจะไปแชที่ออนบรอดด้วยหรอครับ
          เสียบสายจอที่การ์ดจอหรือเปล่า?

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
            เสียบสายจอที่การ์ดจอหรือเปล่า?
            ครับเสียบต่อจากกาดจอเลยครับสาย hdmi

Comment

เคยอัพเดทวินโดสไหมครับ
              ไม่ก็เปลี่ยนวินโดสครับ บางแผ่นหาย บางแผ่นไม่หาย

Comment

Originally posted by KISS View Post
                เคยอัพเดทวินโดสไหมครับ
                ไม่ก็เปลี่ยนวินโดสครับ บางแผ่นหาย บางแผ่นไม่หาย
                อัพเดตตรงไหนครับ ยังไม่เคยนะ ช่วยบอกทีครับอัพเดตตรงไหน

ผมเพิ่งลงวินโด้ใหม่มาได้ไม่ถึงเดือนนะครับ ที่ร้าน jib เขาไม่ได้ใช้แผ่นลงแต่ลงยังไงก็ไม่รู้ครับ

Comment

สงสัยเจอ ลงแบบวินโด้โกสมา แน่ๆ ให้ลงวินใหม่ ลงแบบเดิมๆoriginal ลงไดร์เวอร์จากแผ่นเมนบอร์ด พวกLAN AUDIO ส่วนการ์ดจอ โหลดไดร์เวอร์จากเวป Nvdia มาลง
                  ลองลงเอง เลยครับ หาดูจากคลิปวิธีการสอนลงวินโด้มีเยอะ ไปให้ร้านลงเสีย200-500...

Comment

คือเวลาเราซื้อพวกนี้มันจะเสียความจำช่วงหนึ่งอยู่แล้วครับ
                    แบบซื้อ Flash Drive มา 16GB แต่เอาเข้าจริงๆจะไม่ถึงอาจจะ 15Gb บางคน 14 เลยก้มี
                    RAM ก้เช่นเดียวกันครับส่วนแต่ใหญ่จะจาก 4Gb ใช้จริงได้ 3800Mb กว่าๆของคุณอาจจะหายไปเยอะไรงี้ครับ

Comment

Originally posted by font9876 View Post
                      คือเวลาเราซื้อพวกนี้มันจะเสียความจำช่วงหนึ่งอยู่แล้วครับ
                      แบบซื้อ Flash Drive มา 16GB แต่เอาเข้าจริงๆจะไม่ถึงอาจจะ 15Gb บางคน 14 เลยก้มี
                      RAM ก้เช่นเดียวกันครับส่วนแต่ใหญ่จะจาก 4Gb ใช้จริงได้ 3800Mb กว่าๆของคุณอาจจะหายไปเยอะไรงี้ครับ
                      คนละอย่างกันนะครับ

Flash drive หรือ HDD ผู้ผลิตจะระบุความจุ 1GB = 1,000,000,000 Byte

แต่ความจริงแล้วความจุ 1GB = 1,073,741,824 Byte ก็เลยได้น้อยกว่าความเป็นจริงไปราวๆ 7%

ส่วน ram จะระบุความจุตามจริงอยู่แล้ว

ถ้าเห็นไม่ครบก็อาจจะเป็นด้วยปัญหาอื่นๆ อย่างเช่น การตั้งค่า หรือโดนแชร์ไปนะครับ

บอร์ดผม Asrock FM2A88M Extreme4+ ถ้าใส่การ์ดแยก แล้วตั้ง onboard เป็น disable ไปแล้ว

แต่มันจะยังจำว่าแชร์แรมอยู่ ก็หายไป 1GB ต้องกลับไปตั้ง GPU onboard ตั้งให้เป็น auto ก่อน ถึงจะคืนแรมให้เต็ม

ตอนนี้ผมใส่ 16GB ก็เห็นเต็ม 16GB ครับ

Comment

Originally posted by akararat View Post
                        สงสัยเจอ ลงแบบวินโด้โกสมา แน่ๆ ให้ลงวินใหม่ ลงแบบเดิมๆoriginal ลงไดร์เวอร์จากแผ่นเมนบอร์ด พวกLAN AUDIO ส่วนการ์ดจอ โหลดไดร์เวอร์จากเวป Nvdia มาลง
                        ลองลงเอง เลยครับ หาดูจากคลิปวิธีการสอนลงวินโด้มีเยอะ ไปให้ร้านลงเสีย200-500...
                        เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลดูครับ ไม่น่าเลยร้าน jib เสียไป300

Comment

ลองถอดแรมออกมาให้หมดแล้วเปิดเครื่อง ละก็ปิดใส่แรมไป 1 แถว แล้วก็เปิดเครื่องจนเข้าไปในหน้าวินโดว์ดูว่าได้กีจิก
                          ละก็ปิดเครื่องใส่แรมอีกแถวโดยเอาแรมอีกอันออก แล้วก็เปิดเครื่องจนเข้าไปในหน้าวินโดว์ดูว่าได้กีจิก
                          ทีนี้ก็ใส่แรมทั้งหมดลงไปก่อนใส่ขัดขาแมด้วยก็จะดี และดูว่าหายไม ลองวิธีนี้ดูนะคับ

Comment

Originally posted by ted. View Post
                            ลองถอดแรมออกมาให้หมดแล้วเปิดเครื่อง ละก็ปิดใส่แรมไป 1 แถว แล้วก็เปิดเครื่องจนเข้าไปในหน้าวินโดว์ดูว่าได้กีจิก
                            ละก็ปิดเครื่องใส่แรมอีกแถวโดยเอาแรมอีกอันออก แล้วก็เปิดเครื่องจนเข้าไปในหน้าวินโดว์ดูว่าได้กีจิก
                            ทีนี้ก็ใส่แรมทั้งหมดลงไปก่อนใส่ขัดขาแมด้วยก็จะดี และดูว่าหายไม ลองวิธีนี้ดูนะคับ
                            เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองทำดูครับ

Comment

เข้ามาฟังด้วยครับ

Comment

Working...
                              X