Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมใหม่เขียนแผ่นเสียบ่อยมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

LG(IDE) ลองแล้วอ่านได้ เเขียนได้ ลบไม่ได้(ถ้ายังไม่ไปแก้ในไบออส)
    ถ้ายังอยากใช้ Sata ตัวเดิมต้องออกแรงไปแก้ในไบออสก่อน
    Last edited by sompoch842; 25 Dec 2008, 14:18:35.

Comment

ใช้แผ่นยี่ห้ออะไรครับ

ลองพวก Benq , Verbatim , Imation ,HP รึยัง

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
        ใช้แผ่นยี่ห้ออะไรครับ

ลองพวก Benq , Verbatim , Imation ,HP รึยัง
        ใช้ Ohayo-R 8X ยังไม่ได้ลองยี่้ห้ออื่นเลยเพราะซื้อยี่ห้อนี้มาสองกล่อง แต่ก่อนหน้านั้นเขียนในเครื่องเก่าประมาณ 30 แผ่นก็ไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by Astronaut View Post
          ใช้ Ohayo-R 8X ยังไม่ได้ลองยี่้ห้ออื่นเลยเพราะซื้อยี่ห้อนี้มาสองกล่อง แต่ก่อนหน้านั้นเขียนในเครื่องเก่าประมาณ 30 แผ่นก็ไม่มีปัญหา
          Ohayo , EasyWrite ผมไม่ค่อยถูกกับ 2 ยี่ห้อนี้เลย ไรท์เสีย ไรทไม่ติดบ้าง

หลัง ๆ มาใช้แต่พวกนั้น ครับ

Comment

Ohayo ไม่ขี้เหร่หรอกน่ะครับ ส่วนมาแล้วเขียนไม่ค่อยเสียหรอก เพียงแต่เก็บไว้นาน ๆ แล้วเปิดกระตุกบ้าง ไม่เห็นแผ่นบ้าง
            แต่กรณีเจ้าของกระทู้ถ้าสุดปัญญาจริง ๆ ผมแนะนำให้เอาไปเคลมครับ
            จะได้ไม่เครียดมากไปกว่านี้
            เพียงแต่มันจะเคลมได้หรือเปล่าเท่านั้น ขนาดของผมประกัน Synnex(ว่าประกันเทพแล้วน่ะ)เขายังบอกให้เอาไปทิ้งเอาไว้ให้เขาเทสดูก่อนเลยเพราะส่วนมากเขาจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันทีถ้ามันมองไม่เห็น แต่กรณีที่ว่าเห็นแต่เขียนเสีย มันไม่อยู่ในกรณีการรับประกัน(มันเขาข่ายอุปกรณ์มันไม่ support กัน) ประกอบกับตัวผมขี้เกียจไป
            ก่อนหน้านี้เขียนแผ่นเสียเกือนทุกแผ่นเหมือนกันตอนหลังลองเอาไดรฟ์ LG(IDE)มาลองใส่ดูมันเขียนไม่เสียก็นึกว่าใช้ได้แล้ว ที่ไหนได้มันลบไม่ได้ซะงั้น สุดท้ายก็เลยเข้าำปแก้ในไบออส ตอนนี้ใช้ไดรฟ์ Pioneer(IDE)เขียนหนังอยู่ ตอนที่กำลังพิมพ์อยู่นี่แหละ มันใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน(ของผมไดรฟ์ Pioneer ที่เป็น Sata มันก็ใช้งานได้เหมือนกันแต่ตอนนี้เอาไปเคลมอยู่)
            ที่เล่ามาทั้งหมดอยากให้เจ้าของกระทู้ลองไปอ่านในคู่มืออีกครั้งว่าพอรท์ Sata บนบอรด์ชิพตัวไหนเป็นตัวคอนโทรล แล้วไปแก้ตรงนั้นโดยมากแล้วมันจะเอ๋อ ๆเกี่ยวกับการตั้ง Raid ครับ ลองดู

Comment

Originally posted by sompoch842 View Post
              Ohayo ไม่ขี้เหร่หรอกน่ะครับ ส่วนมาแล้วเขียนไม่ค่อยเสียหรอก เพียงแต่เก็บไว้นาน ๆ แล้วเปิดกระตุกบ้าง ไม่เห็นแผ่นบ้าง
              แต่กรณีเจ้าของกระทู้ถ้าสุดปัญญาจริง ๆ ผมแนะนำให้เอาไปเคลมครับ
              จะได้ไม่เครียดมากไปกว่านี้
              เพียงแต่มันจะเคลมได้หรือเปล่าเท่านั้น ขนาดของผมประกัน Synnex(ว่าประกันเทพแล้วน่ะ)เขายังบอกให้เอาไปทิ้งเอาไว้ให้เขาเทสดูก่อนเลยเพราะส่วนมากเขาจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันทีถ้ามันมองไม่เห็น แต่กรณีที่ว่าเห็นแต่เขียนเสีย มันไม่อยู่ในกรณีการรับประกัน(มันเขาข่ายอุปกรณ์มันไม่ support กัน) ประกอบกับตัวผมขี้เกียจไป
              ก่อนหน้านี้เขียนแผ่นเสียเกือนทุกแผ่นเหมือนกันตอนหลังลองเอาไดรฟ์ LG(IDE)มาลองใส่ดูมันเขียนไม่เสียก็นึกว่าใช้ได้แล้ว ที่ไหนได้มันลบไม่ได้ซะงั้น สุดท้ายก็เลยเข้าำปแก้ในไบออส ตอนนี้ใช้ไดรฟ์ Pioneer(IDE)เขียนหนังอยู่ ตอนที่กำลังพิมพ์อยู่นี่แหละ มันใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน(ของผมไดรฟ์ Pioneer ที่เป็น Sata มันก็ใช้งานได้เหมือนกันแต่ตอนนี้เอาไปเคลมอยู่)
              ที่เล่ามาทั้งหมดอยากให้เจ้าของกระทู้ลองไปอ่านในคู่มืออีกครั้งว่าพอรท์ Sata บนบอรด์ชิพตัวไหนเป็นตัวคอนโทรล แล้วไปแก้ตรงนั้นโดยมากแล้วมันจะเอ๋อ ๆเกี่ยวกับการตั้ง Raid ครับ ลองดู
              เรื่องเคลมคงไม่ค่อยหวังเท่าไรครับเพราะเป็นประกันร้าน ซึ่งผมอ่านประกันแล้วก็ไม่อยู่ในกรณีประกันด้วยเอาไปเคลมจะเสียเงินเสียเวลาเปล่าจะเครียดหนักเพิ่มขึ้นมากกว่า แีต่จริงๆ ก็ไม่เครียดเท่าไรเพราะฮาร์ดดิสตัวใหม่พื้นทีเยอะยังดองได้อีกมาก

Comment

ถ้ามีงบประมาณพอไปซื้อไดรฟ์ใหม่เป็น LG รุ่นที่เป็น Sata ประมาณ 700 กว่าบาท ขึ้นอยู่กับเป็นรุ่น 20X หรือ 22X
                แล้วเอาไดรฟ์เก่าไปใส่เครื่องอื่น หรือ จะเอาไปขายก็สุดแล้วแต่ ปัญหาจะได้จบ
                งานนี้สงสัยท่านได้เลิกคบกับกิกกาบ๊วยแน่นอน(ผมก็คนหนึ่งล่ะ)

Comment

กลัวว่าซื้อไดร์ฟใหม่มาแล้วเป็นอีก คราวนี้ปัญหาเกิด..

มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ

Comment

หรือถ้ารำคาญแล้ว
                    ก็ยอมเสียค่าวิชาอุ้มไปพันทิพย์หาร้านซ่อมคอมตามชั้น 3(ด้านหลัง)ไปเล่าอาการให้เขาฟัง แล้วให้เขาตั้งค่าไบออสให้แล้วลองเขียนที่ร้านเลยว่าเขียนแสียไหมลองสัก2-3 แผ่นถ้าไม่มีปัญหาค่อยจ่ายเงิน
                    แต่ผมย้ำน่ะครับว่าค่าไบออสตัวนี้ตั้งเองได้แต่ต้องลองพยายามทำดู
                    เพราะผมก็พยายามแก้ของผมเองเหมือนกัน(แต่เสียค่าวิชาไปหลายแผ่นอยู่เหมือนกัน)ขนาดของผมเจอปัญหาไดรฟ์ Sata กำลังจะเสียมาร่วมทำให้หาสาเหตุโค...ตรยาก
                    กรณีของท่านผมว่าไม่ยากเกินความสามารถหรอกครับ
                    Last edited by sompoch842; 27 Dec 2008, 14:06:09.

Comment

Originally posted by sompoch842 View Post
                      หรือถ้ารำคาญแล้ว
                      ก็ยอมเสียค่าวิชาอุ้มไปพันทิพย์หาร้านซ่อมคอมตามชั้น 3(ด้านหลัง)ไปเล่าอาการให้เขาฟัง แล้วให้เขาตั้งค่าไบออสให้แล้วลองเขียนที่ร้านเลยว่าเขียนแสียไหมลองสัก2-3 แผ่นถ้าไม่มีปัญหาค่อยจ่ายเงิน
                      แต่ผมย้ำน่ะครับว่าค่าไบออสตัวนี้ตั้งเองได้แต่ต้องลองพยายามทำดู
                      เพราะผมก็พยายามแก้ของผมเองเหมือนกัน(แต่เสียค่าวิชาไปหลายแผ่นอยู่เหมือนกัน)ขนาดของผมเจอปัญหาไดรฟ์ Sata กำลังจะเสียมาร่วมทำให้หาสาเหตุโค...ตรยาก
                      กรณีของท่านผมว่าไม่ยากเกินความสามารถหรอกครับ
                      ต้องเข้าไปแก้ไขในหัวข้อใหนครับช่วยแนะนำหน่อย

Comment

บอรด์ของท่านผมไม่เคยจับน่ะ
                        แต่น่าจะใช้หลักคล้าย ๆ กัน
                        ก่อนอื่นไป Load optimaize Defult ก่อน
                        แล้วเข้าไปดูใน inperiperal อะไรนี่แหละ แล้วลองปรับค่าเกี่ยวกับการตั้งค่าที่เกี่ยวกับการตั้งค่า raid รู้สึกจะมีให้เลือกอยู่ 3 ตัวแล้วให้เลือกที่เป็น Raid/IDE
                        จากนั้นให้ Save ค่าเอาไว้ แล้ว ออกจากไบออส
                        แล้วลองเขียนแผ่นดู ลองหาแผ่น DVD-RW มาลองเขียนดูก่อนจะได้ไม่เสียของ
                        ได้เรื่องยังไงก็บอกด้วยแล้วกัน

Comment

Working...
                        X