Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมกดเปิดแค่1วิแล้วดับ ทำไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมกดเปิดแค่1วิแล้วดับ ทำไงดีครับ

กดเปิดแค่1วิแล้วมันก็ดับเลยครับหลังจากนั้นก้เปิดไม่ติดเลย ต้องดับสวิต ข้างหลัง แล้วเปิดใหม่ถึงจะได้ แต่มันก็ดับเหมือน ไม่รู้เกี่ยวกับว่า ผมถอเปลี่ยนซิ้ง CPU ใหม่ปล่าวไม่รู้ แต่ปมไม่ได้แกะ CPU น่ะ

PSU

Comment

เหมือนว่าจะเกิดจากการช็อตอะไรสักอย่างทำให้ไฟตัดอะคับ ลองเช็คดูทีละอย่างครับ

Comment

สายไฟเสีย

Comment

PSU อันดับแรก **อาการอย่างนี้ส่วนใหญ่น่าจะเป็นที่ตัวนี้
          ความร้อน CPU อันดับ 2
          RAM อันดับสาม
          สุดท้าย ก็ภาคจ่ายไฟของเมนบอร์ดเดี้ยง (ของผมยังเคลมอยู่ ไม่ได้ของเลยครับ)
          ตอนแรกก็เช็คทุกอย่าง เปลี่ยนทุกอย่างไม่เคยสงสัยในเมนบอร์ดเลย สุดท้ายก็เป็นที่เมนบอร์ด

Comment

short circuit

Comment

CPU

Comment

ถ้าอาการแบบเดียวกับผมนะ
                ถามก่อนว่าตอนไขน็อตเมนบอร์ดอะใส่กระดาษรองน็อตไว้รึเปล่าถ้าไม่ลองถอดมาแล้วใส่กระดาษรองน็อต(ที่เป็นวงกลมๆสีแดง)ใหม่น่าจะหาย(ของผมก็แบบนี้พอลองหาในเน็ทดูมันมีกรณีน็อตไปสัมผัสกับตัวเคสแล้วช็อตเมนบอร์ดเลยตัดไฟอัตโนมัติ)

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
                  ถ้าอาการแบบเดียวกับผมนะ
                  ถามก่อนว่าตอนไขน็อตเมนบอร์ดอะใส่กระดาษรองน็อตไว้รึเปล่าถ้าไม่ลองถอดมาแล้วใส่กระดาษรองน็อต(ที่เป็นวงกลมๆสีแดง)ใหม่น่าจะหาย(ของผมก็แบบนี้พอลองหาในเน็ทดูมันมีกรณีน็อตไปสัมผัสกับตัวเคสแล้วช็อตเมนบอร์ดเลยตัดไฟอัตโนมัติ)
                  ไม่ทราบว่าหาแหวนแดงๆรองน๊อตได้ที่ไหนครับท่าน

Comment

Originally posted by Driver View Post
                    ไม่ทราบว่าหาแหวนแดงๆรองน๊อตได้ที่ไหนครับท่าน
                    ปกติมันแถมมากับน็อตในเคสนะครับ ส่วนที่ขายผมมไ่แน่ใจว่าตรงไหนมีมั่งเพราะไม่เคยเจอ * - - (ลองขอช่างคอมแถวๆนั้นดุก็ได้ครับน่าจะมีกันเพราะมันให้มาเกินเยอะ)

Comment

คืออาการที่ผมเป็นมาก่อนนะคับ คือเนื่องจากเปิดแล้วสักพักก็ดับ ซึ่งในการดับแต่ละครั้งเวลาไม่เท่ากัน บางทีก็เข้าวินโดวแล้ว บางทีก็ยัง ประมาณนี้ พอลองเช็คแล้ว เป็นแค่ขาล็อคซิ้งค์ซีพียูไม่แน่นอ้ะคับปัญหาแค่นิดเดียว พอล็อคแน่น ทีนี้ปกติเลยคับ ลองเช็คดูนะคับ เอาใจช่วย เพราะเห็นบอกว่าเพิ่งเปลี่ยนซิ้งไปด้วย

Comment

Working...
                      X