Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเป็คทำงาน 3D ควรเพิ่มไรดีให้คุ้มค่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเป็คทำงาน 3D ควรเพิ่มไรดีให้คุ้มค่า

สเป็คทำงาน 3D ควรเพิ่มไรดีให้คุ้มค่า
    ที่ผมขอทางDELLจัดสเปคให้ แต่ก็ไม่รู้ว่าควรจะเพิ่มไรดี ... วันจันทร์จะสั่งซื้อแล้วครับ
    ช่วยแนะนำด้วยครับ เอาแบบว่าเพิ่มตังไม่เยอะแต่มันดีขึ้นคุ้มค่าเงินครับ

Dell Precision T7500 Chassis
    Dual Intel(R) Xeon(R) X5690 3.46GHz, 12M cache, 6.4 GT/s QPI, Turbo, HT, 6C
    24GB (6x4GB) DDR3 RDIMM Memory, 1333MHz, ECC
    Dual 2.5GB NVIDIA Quadro 5000,Quad Monitor,4DP & 2DVI,Dell Precision
    NVIDIA(R) Tesla C2050 Computing Processor
    4 x 256GB SSD Hard Drive ; Boot Hard Drive , RAID 0
    1TB SATA Hard Drive
    DELL U3011 30"W Ultrasharp HD Monitor

Originally posted by seeharachs View Post
    ที่ผมขอทางDELLจัดสเปคให้ แต่ก็ไม่รู้ว่าควรจะเพิ่มไรดี ... วันจันทร์จะสั่งซื้อแล้วครับ
    ช่วยแนะนำด้วยครับ เอาแบบว่าเพิ่มตังไม่เยอะแต่มันดีขึ้นคุ้มค่าเงินครับ

Dell Precision T7500 Chassis
    Dual Intel(R) Xeon(R) X5690 3.46GHz, 12M cache, 6.4 GT/s QPI, Turbo, HT, 6C
    24GB (6x4GB) DDR3 RDIMM Memory, 1333MHz, ECC
    Dual 2.5GB NVIDIA Quadro 5000,Quad Monitor,4DP & 2DVI,Dell Precision
    NVIDIA(R) Tesla C2050 Computing Processor
    4 x 256GB SSD Hard Drive ; Boot Hard Drive , RAID 0
    1TB SATA Hard Drive
    DELL U3011 30"W Ultrasharp HD Monitor
    ขนาดนี้คงไม่ต้องเพิ่มอะไรแล้วล่ะมั้งครับ จะไปยกชุดนี้ท่านกำเงินไปเท่าไหร่ครับ

Comment

นั้นสิครับ สเปคขนาดนี้เเล้ว

Comment

Originally posted by Sn0w_Man View Post
        ขนาดนี้คงไม่ต้องเพิ่มอะไรแล้วล่ะมั้งครับ จะไปยกชุดนี้ท่านกำเงินไปเท่าไหร่ครับ
        ประมาณ ห้าแสนครับ

ไม่รู้ว่าจะเอา Dual NVIDIA Quadro 5000 หรือว่า NVIDIA Quadro 6000 ดีครับ

Comment

ราคาเเบบว่าสุดยอดครับ จัดมา Benchmark ให้ชมหน่อยนะท่าน

Comment

Originally posted by G-Seed Destiny View Post
            ราคาเเบบว่าสุดยอดครับ จัดมา Benchmark ให้ชมหน่อยนะท่าน
            ได้เลยครับ น่าจะได้เครื่องหลังสงกรานต์ ครับ

Comment

ขอบคุณครับ อิอิ ได้เห็นของเเรงเเล้ว

Comment

5แสน
                สุดๆเลยครับ

แต่อยากเห็นคนมาชี้แจงราคาของแต่ละชิ้นจังเลย

Comment

ถ้าท่านเปลื่ยนจาก X5690 เป็น Dual Xeon E7-8840 ราคาจะขึ้นไปมากไหมครับ

แล้ว Raid Controler ของ SSD พี่ใช้เป็นของอะไรครับผม ไม่เห็นระบุใน Spec เลย

แต่เสปกนี้น่าจัด 2 จอมากมาย ครับ

ได้แค่มอง !!!!!
                  Last edited by eakkphol; 9 Apr 2011, 03:28:15.

Comment

ไม่เคยเห็นใครทำงานซีนใหญ่ขนาด ถอย Quadro 5000 กับ Tesla C2050 ขนาดนี้เลย
                    จะเป็นไรมั้ยถ้าจะถามว่า ทำงานที่ไหน ทำเกี่ยวกับอะไรคับ ?

Quadro 5000 เก้าหมื่นกว่าบาท
                    Tesla C2050 แสนสองกว่าบาท

ซีน 3d ทำถึงหลักพันล้านโพลีก้อนเลยหรอ
                    ทำแข่ง Avatar รึปล่าวเนี้ย ?

การจะซื้อการ์ดจอ(การทำงาน)หลักแสน ผมว่าน่ามีความรู้เฉพาะด้านมากกว่า
                    จะมาขอคำปรึกษาในที่นี้ซะอีกนะคับ

เว้นแต่ ...

น๊ะ

Comment

เห็นด้วยกับ Rep บน,,

Comment

Originally posted by Brighthzm View Post
                        ไม่เคยเห็นใครทำงานซีนใหญ่ขนาด ถอย Quadro 5000 กับ Tesla C2050 ขนาดนี้เลย
                        จะเป็นไรมั้ยถ้าจะถามว่า ทำงานที่ไหน ทำเกี่ยวกับอะไรคับ ?

Quadro 5000 เก้าหมื่นกว่าบาท
                        Tesla C2050 แสนสองกว่าบาท

ซีน 3d ทำถึงหลักพันล้านโพลีก้อนเลยหรอ
                        ทำแข่ง Avatar รึปล่าวเนี้ย ?

การจะซื้อการ์ดจอ(การทำงาน)หลักแสน ผมว่าน่ามีความรู้เฉพาะด้านมากกว่า
                        จะมาขอคำปรึกษาในที่นี้ซะอีกนะคับ

เว้นแต่ ...

น๊ะ
                        ผมทำงานทางด้านวิศวกรรมครับ
                        งาน 3D ทั่วไปมันจะเป็นงานพื้นผิวอย่างเดียว
                        งานที่ผมทำจะเป็นพวก 3D - Finite Element ที่มีความซับซ้อนมาก ๆ อย่างเช่นพวก Non-Linear
                        เครื่องเดิมรันงานทีเป็นอาทิตย์ (i7-X980)... T_T
                        และที่เอาการ์ดจอแรง ๆ นี่เพื่อเอามาเขียนงานครับ (ของเดิมเป็น Dual GTX 480)
                        แต่ไม่รู้ว่าจะเอา Dual NVIDIA Quadro 5000 หรือว่า NVIDIA Quadro 6000 ดีครับ
                        เลยมาขอความเห็นบ้าง

Comment

6000แรงกว่าพอสมควรเลยครับ งบถึงก็6000เลย

ปล.ผมก็ไม่ทราบว่างานที่คุณใช้5000มันพอรึเปล่า แต่ถ้างบถึงจัดแรงเลยก็ดีครับ

Comment

ก็ถ้ามีงบแบบนั้น ปัญหาอยู่ตรงรันงานเพราะคอขวดที่CPU น้อยไป งบ กี่แสนก็จัดไปเลย I7 950 *10 *20 อะไรก็ว่าไป ทำงานด้านนี้จ้างเค้ามาทำเป็ฯ clustercomputer ไม่ก็ Farm ครับ ตัดปัญหา

Comment

ความคิดเห็นส่วนตัวของผมน่ะครับ ผมเอาแบบนี้ครับ

Dell Precision T7500
                              Dual Six Core Intel? Xeon? Processor E5645, 2.40GHz,12M L3, 5.86GT/s
                              24GB, DDR3 RDIMM Memory, 1333MHz, ECC (12 DIMMS)
                              1 x 6.0GB NVIDIA? Quadro? 6000, Dual MON, 2 DP & 1 DVI
                              2 x 256GB Solid State Drive,2.5

ราคาประมาณ 3 แสนกลาง ๆ

เสร็จแล้ว ประกอบ Farm ขึ้นมาอีก 1 คอก
                              I7 2600K 3.40 GHz.
                              16GB Ram (4x4GB)
                              Board + PSU + Case
                              HDD ไม่ใส่
                              ราคาไม่เกิน 25000 ต่อเครื่อง ซื้อ 10 ตัว เพื่อ cluster

สรุปโดยรวม
                              1.ซื้อเครื่อง Workstation 1 เครื่อง โดยอัด Quadro 6000 เพียงแค่ตัวเดียว เพื่อให้สามารถ สร้าง Model ได้ (ไม่เน้นประมวณผล) งบ 350k
                              2.ซื้อ Computer Farm ประมาณ 10 เครื่อง เน้น CPU งบ 300k
                              3.ซื้ออุปกรณ์ Network ระดับ Gigabit ขึ้นไป งบ 50-100k
                              4.ทำห้องเอาไว้เก็บ Farm (นั่งทำงานใกล้ ๆ Farm หนวกหู) งบ 50k

ผลที่ได้รับคือ
                              1. ประมวณร่วมกันของ Farm (เร็วกว่า 1 Workstation แน่นอน)
                              2. Farm สามารถย่อหรือขยายได้ขึ้นเรื่อย ๆ แล้วแต่กำลัง ทรัพย์ในอนาคต
                              3. ผู้ใช้งาน ท่านอื่นมีส่วนร่วมในการใช้งาน Farm ได้ด้วย

Comment

Working...
                              X