Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยนะครับ เรื่องของวัตต์ RMS กับ P.M.P.O

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยนะครับ เรื่องของวัตต์ RMS กับ P.M.P.O

อาจจะนอกเรื่องซักนิส แต่อยากรู้อ่ะครับ

วัตต์ RMS ให้เสียงดีกว่า P.M.P.O ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

อยากรู้ครับรบกวนหน่อย

Comment

วัตต์ RMS -P.M.P.O มันก้อตัวเดียวกันนิคับ

Comment

ไม่เหมือนกันครับ watt rms(Root Mean Square ) คือ watt ที่แท้จริงของเครื่องเสียง ส่วน PMPO นั้นเป็น watt ที่ทำให้เครื่องเสียงเหมือนดูมีกำลังเยอะเช่น เครื่องเสียงเขียนว่า 2500 watt PMPO มันทำให้คนซื้อดูเหมือนว่าเครื่องเสียงเครื่องนี้มีกำลังขยายมาก แต่จริงๆ แล้วอาจมีวัตต์ rms แค่ประมาณ 60 watt rms ครับ

Comment

Originally posted by mamajjj View Post
          วัตต์ RMS -P.M.P.O มันก้อตัวเดียวกันนิคับ

อ้าวหรอครับ เพราะเวลาผมเดินดูเครื่องเสียง ถ้าเป็นวัตต์

RMS มันมักจะมีค่าวัตต์น้อยๆ เช่น 30w , 50w

แต่ไอพวก P.M.P.O มันมักจะมีค่าเยอะๆ เช่น 1000w , 2000w

เลยสงสัยครับว่าคุณภาพมันต่างกันไหมครับ

ขอบคุณพี่มากครับผม

Comment

Originally posted by arthit View Post
            ไม่เหมือนกันครับ watt rms(Root Mean Square ) คือ watt ที่แท้จริงของเครื่องเสียง ส่วน PMPO นั้นเป็น watt ที่ทำให้เครื่องเสียงเหมือนดูมีกำลังเยอะเช่น เครื่องเสียงเขียนว่า 2500 watt PMPO มันทำให้คนซื้อดูเหมือนว่าเครื่องเสียงเครื่องนี้มีกำลังขยายมาก แต่จริงๆ แล้วอาจมีวัตต์ rms แค่ประมาณ 60 watt rms ครับ
            ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ทีเดียวครับ เครื่องเสียงต้องเน้น RMS

Comment

RMS = กำลังวัตต์ที่แท้จริง
              P.M.P.O = กำลังวัตต์เทียม...ไว้หลอกคนซื้อ.....

Comment

RMS กำลังขับโดยเฉลี่ยที่มันขับออกมาได้
                PMPO กำลังสูงสุดที่มันสามารถขับออกมาได้

Comment

มาเก็บข้อมูล

Comment

RMS กับ PMPO ต่างก็เป็นชื่อหน่วยวัดด้วยกันทั้งคู่ครับ มีหน่วยเป็น วัตต์
                    แต่ละยี่ห้อ มาตรฐานไม่เหมือนกันเลย

เห็นเขาบอกสูตรมาว่า

PMPO = (RMS) x mc2 (Copy เขามาครับ อิอิอิ)

ผมก็งงเหมือนกัน แต่ละยี่ห้อ ก็มีมาตรฐานต่างกัน

ข้อมูลเพิ่มเติมลิ้งค์ล่างนี้เลยครับ

RMS vs PMPO

ตารางข้างล่าง เอาของเขามาให้ดูครับ อิอิอิ
                    Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:52:14.

Comment

เสริมอีกลิ้งนึงครับ อันนี้วิชาการมากๆ เลยครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/PMPO

Comment

อือ ... ความรู้ หิหิหิ หูไม่เทพ คู่ละ 120฿ พอฟังได้ อะ ^^

Comment

เพิ่งรู้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                            RMS กำลังขับโดยเฉลี่ยที่มันขับออกมาได้
                            PMPO กำลังสูงสุดที่มันสามารถขับออกมาได้
                            เท่าที่ผมรุ ก้อแบบนี้แหละ 820w pmpoผมว่านับจิงๆน่าจาได้ซัก30w rmsมั้ง

Comment

PMPO ตอนนี้ บริษัทผู้ผลิต เขียนกันเวอร์มากๆครับ จนบางทีตารางมันใช้ดูแทบไม่ได้เลยครับ

บางครับ วัดจากสัญญาณ ที่ดังที่สุด สุดท้ายก่อน ลำโพง หรือ AMP พัง เลยทีเดียวครับ (ผมพูดจริงๆนะ)

Comment

Working...
                              X