Announcement

Collapse
No announcement yet.

คิดว่าต่อไปนี้การ OC ความร้อน CPU คงไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะยังไง Chipset แซงอยู่แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คิดว่าต่อไปนี้การ OC ความร้อน CPU คงไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะยังไง Chipset แซงอยู่แล้ว

เท่าที่้ได้สัมผัสและประกอบมา (ตามมีตามเกิด ตามความเฮง ที่จะได้เงินมาอัพเกรดเครื่องตัวเอง)
    ผมมีความรู้สึกว่าอุณหภูมิไอ้เจ้า Chipset มันเริ่มจะเท่าหรือแซง CPU ของเราไปแล้วครับ
    ่โดยส่วนใหญ่ CPU /Chipset ที่เจอมาจะอยู่ที่ 48/52 > 43/43 > 45/45 > 40/43 > 32/39
    (31/40 ของผมขณะนี้เลยครับ ไม่ว่างOC ไม่น้ำ ซิ้ง P4 531 ทา Arctic Cooling MX-2)

ใช้ Q6600 กะ P5QC ครับ ก่อนหน้านี้ใช้ P5B-E Chipset 52/CPU 48 ครับ
    เอางานลงจากโคด้วยและนั่งตัดต่อ MV ไปด้วย ทุกท่านคิดเช่นเดียวกันรึป่าวครับ
    สังเกตจากบอร์ดรุ่นใหม่ๆเริ่มทำให้การระบายความร้อน Chipset ดีขึ้นกว่าแต่ก่อน
    เดี๋ยวต่อไปคงมีพัดลมติดมากับซิ้ง Chipset แน่ๆเลย เพราะงั้นเวลาเวลาซื้อบอร์ด
    คงต้องให้ความสำคัญกับระบบระบายความร้อนของ Chipset ด้วยแล้วกระมั้ง
    ถึงแม้ไม่ OC ก็ตาม ขอความเห็นทุกๆท่านด้วยครับ.......

ช่วยๆตอบกันหน่อยเถิด..... ปัญหาจะเกิดกับคนที่ตามอ่าน.......

อยากให้บอร์ดรุ่นต่อๆไปที่เป็นรุ่นกลางมีซิ้งเทพ แบบ EP45-UD3R รุ่นเก่า DS3R ซิ้งยังธรรมดาอยู่เลย ^^

Comment

"Chipset" คำนี้ท่านหมายถึงตัวไหนครับ

- northbridge ?
      - southbridge ?

หลังจาก OC ผมว่ายังไงตอน fulload เจ้า nb, sb มันก็ยัง temp น้อยกว่า cpu อยู่ดี

เช่นของผม E8400 @4.125GHz, Ambient 32'C

- cpu idle 46'C (หลังเปิดเครื่อง 30นาที)
      - cpu fulload 68'C (max)
      - sb 40'C (มิเตอร์วัด)
      ืิ- nb 45'C (มิเตอร์วัด)

ผมว่ามันแล้วแต่บอร์ดนะ สำหรับหลังการ OC มีน้อยบอร์ดนักที่จะมี chipset ร้อนกว่า cpu

Comment

Northbridge ครับ ท่านใช้ P5Q DX ระบบระบายบอร์ดซะขนาดนั้นคงจะร้อนน้อยร้อนยากนะครับ
        ผมหมายถึง P5LD2,P5VDC-X,P5B,P5B-E ประมาณเนี่ยอะครับที่ไม่มีครีบทองแดงบนบอร์ดอะครับ
        Last edited by Pl@yer; 27 Feb 2009, 08:46:03.

Comment

ปกติถ้าบอร์ดรุ่นเก่าๆ northbridge ร้อนตับแตกอยู่ละ

หรือบอร์ดรุ่นใหม่ๆอย่าง BloodIron นี่ก็ร้อนมากกกก~~~ (สำหรับบางคนอาจมองว่าบอร์ดเก่า)

แต่มันก็ไม่ได้ร้อนขนาดว่าเกิน cpu ที่ผ่านการ oc

ถ้าเทียบแบบ cpu เดิมๆไม่ oc รับรองว่า northbridge ร้อนกว่าแน่ๆ

Comment

เคยใช้กิกกาไบท์ EP45-DS3R ซิ้งค์NBมันร้อนมาก ร้อนขนาดว่าเอานิ้วไปแตะซิ้งค์นานๆไม่ได้

แต่พอเปลี่ยนเป็น P5Q Deluxe แล้วเย็นเวอร์ ถ้าใช้โปรแกรมเอเวอร์เรส ดูอุณหภูมิเมนบอร์ดแตกต่างกันร่วม10องศากันเลยทีเดียว

Comment

สมัยก่อนผมเล่น SocketA Athlon 1000Mhz เมนบอร์ด Abit ยังมีพัดลมมาด้วยที่ NorthBridge อิๆ

Comment

ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่ประสบการณ์ของแต่ละคนครับ ส่วนผมที่เจอก็อีกแบบ ถ้าผมมานั่งถกกะท่านคงยาวครับ
                ให้กะทู้นี้ได้มีความเห็นท่านอื่นดูบ้าง เพราะอย่างไรไม่ว่าจะท่านและผมหรือใคร ณ ที่นี้มีใจหลงใหลที่ในเทคโนโลยี
                และความแรงและความรู้ด้วยกันทุกคน .... ขอบคุณสำหรับความเห็นใหม่ของทุกท่านด้วยนะครับ
                Last edited by Pl@yer; 27 Feb 2009, 09:36:10.

Comment

ตอนใช้ DK P35 NB/SB ร้อนมากเลย เป็นตัวปัญหาให้ บอร์ด DFI ส่งเคลมเยอะ ของผมมีปัญหากับ SB เพื่อนผมอีกสามคนก็มีปัญหา กับ NB/SB ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ P5Q DLX ก็เย็นอยู่

Comment

ความร้อนใช่ปัญหา
                    คนจะแรงซะอย่าง ^^

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      ความร้อนใช่ปัญหา
                      คนจะแรงซะอย่าง ^^
                      แรงจนเคลม

Comment

Originally posted by Feriuz View Post
                        แรงจนเคลม
                        แต๊บเพื่อประสบการณ์

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          แต๊บเพื่อประสบการณ์
                          พักก่อนผมมีประสบการณ์ทุกเดือนแบบโชกโชน4เดือนติดๆ

ทั้งเมนบอร์ดทั้งแรม ประทับใจไม่รู้ลืมจนน้ำตาแทบเล็ด

Comment

ดูจากหลายๆความเห็น จึงทำให้รู้กระจ่างแจ้งว่า P5Q DLX น่าเล่นมากๆนะครับ
                            สำหรับความเย็นได้จากระบบระบายความร้อนบนบอร์ด (ครีบทองแดงไม่รู้เรียกทางการว่าไร อยู่บ้านนอกอะครับอิอิ)
                            ส่วนผมสอยเจ้า PQ5C มาซะแล้วแต่ไม่ว่าง OC อะครับกะรอเปลี่ยนแรมกะ CPU ก่อน ท่านใดมีความเห็นใดเกี่ยวกับ DDR3 ขอเชิญมาให้ความรู้ความกระจ่างด้วยครับ ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=408391
                            Last edited by Pl@yer; 28 Feb 2009, 07:17:07.

Comment

Working...
                            X