Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมบัส1600 แต่ปรับ1600 แล้วจอฟ้าค่ะ ช่วยแก้ปัญหาที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมบัส1600 แต่ปรับ1600 แล้วจอฟ้าค่ะ ช่วยแก้ปัญหาที

แรมตัวนี้ค่ะ G.skill F3-12800CL9D-4GBXL DDR3-1600 2*2GB

Spec เครื่องค่ะ
    Phenom II *4 955be
    Asrock 880GMH U3S3
    G.skill F3-12800CL9D-4GBXL DDR3-1600 2*2GB
    Wd Blue 500 Gb
    Msi6850 cyclone
    Scyte Gouriki III 600 W

ปัญหาคือ ปรับเป็นบัส 1600 หน้าbios พอเข้าWindowได้สักครู่ จะขึ้นจอฟ้าแล้วประมาณว่า Dump of physical memory แล้วก็ตัวเลขวิ่งแล้วRestart พอปรับ เป็นBus1333 ก็ปกติดีค่ะ
    ลองปรับไฟแรมเป็น1.65 ก็เหมือนเดิมอะค่ะ ช่วยที TT ซื้อมาแต่ได้ใช้แค่Bus1333เอง ขอบคุณล่วงหน้าจ้า
    Last edited by anny2411; 8 Dec 2011, 17:08:09.

ปรับบัส 1600 แบบไหนครับ ปรับเอง หรือเปิด XPM mode ถ้าปรับเอง ต้องเพิ่มไฟ cpu ด้วยนะครับ เพราะ บัสแรมเพิ่ม บัสcpuจะเพิ่มตามนะครับ แต่ถ้ากรณีไฟตั้ง auto ไว้ก็ต้องลองกดไฟเองอีกทีครับ

Comment

แบบปรับเองอะค่ะ ที่ปรับตรงbios ปกติ มันจะ1333 แต่ไปปรับเป็น1600 ช่วยบอกวิธีแบบเป็นขั้นตอนหน่อยนะคะ จะลองทำดู TT

Comment

XL เค้าว่าของแสลงAMD แต่ผมว่า แล้วแต่ล็อตนะ ว่าเป็นชิปไหน

Comment

มันไม่มีทางทำให้ไปbus1600ปกติของมันได้เลยหรอคะ TT

Comment

ลองไฟ1.7 กว่าๆดูครับ ลองไล่ดู CL ปรับตามสเปค

Comment

ลองflash bios เป็นตัวล่าสุดดูครับ

Comment

confirm ว่า xl ค่อนข้างมีปัญหา กับ amd

Comment

เหมือนแรมมันไม่เข้ากันครับถ้าเป็นรหัสอื่นคงไม่ค่อยมีปัญหาหรือไม่ก็ลองไปหาเสียบเครื่องอืนดูครับว่ามีปัญหาหรือป่าว

Comment

บ้านอยู่ใหน ใกล้ๆ เดี๋ยวไปดูให้

Comment

Originally posted by aloha25 View Post
                      confirm ว่า xl ค่อนข้างมีปัญหา กับ amd
                      ตามนั้นเลยครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1422921

Comment

ลอง Flash Bios ดูแล้วค่ะ ตอนนี้ยังปกติดี ยังไม่มีปัญหา ขอบคุณมากค่ะ ^^

Comment

amd มีปัญหากับแรมเยอะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                            บ้านอยู่ใหน ใกล้ๆ เดี๋ยวไปดูให้
                            ตลอดอ่ะ....

Comment

Comment

Working...
                              X