Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยไอ้ค่า PR Rate ไรเนี่ย เข้ามาตอบหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยไอ้ค่า PR Rate ไรเนี่ย เข้ามาตอบหน่อยครับ

อย่างเช่น Athlon 64 3000+ (2.0 GHz.) ไอ้ค่า PR Rate มันคือค่า 3000 MHz. ใช่ป่าวครับ

แต่ CPU วิ่งจริง ๆ อยู่ที่ 2000 MHz. ใช่ป่ะ

ถ้าผมเปิดจากโปรแกรม SiSoft Sandra มันก็จะคือค่าที่ผมทำแถบสีเอาไว้ใช่ป่าวครับ

พอดีผมลอง Clock เครื่องผมไปเห็นค่าตรงที่ผมทำแถบสีไว้ แล้วรู้สึกตกใจเลยเอามาถามดูอ่ะครับ ว่ามันใช่ไอ้ค่า PR Rate ที่เค้าพูด ๆ กันรึป่าว จากภาพค่าที่ได้ตามนี้ถือว่าปกติใช่ไหมครับ แล้วมันมีสัดส่วนในการกำหนดค่ายังไง เพราะดูจากรูปรู้สึกมันเว่อร์ ๆ ชอบกล ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับทุก ๆ คำตอบ

ค่าที่ได้จากกระทู้นี้ครับ
    Last edited by Tackichi; 1 Feb 2007, 11:34:28.

มะมีครายตอบเลย

Comment

กระทู้ผมก็ไม่มีคนตอบ

Comment

Performance Rating (ไงตอบให้แล้วนะครับ) ว่า Spec คุณแรงครับ ดีใจด้วย นะ ...

ที่เค้าไม่ตอบ ผมว่าเพื่อนๆ เค้าคิดว่าคุณรู้คำตอบดีอยู่แล้ว ก็ชื่อมันก็ตรงๆ อยู่แล้วตามตัวอักษรง่ะ

ถ้าผมเข้าใจในวัตถุประสงค์ของคุณเจ้าของกระทู้ผิดไปกราบข้ออภัยด้วย เอาเป็นว่า ตอบให้หนึ่งคนละกัน (เฉพาะเบื้องต้นเท่านั้นนะ)

อย่าง IBM, Cyrix, VIA, AMD K5 Athlon XP Sempron Athlon 64 / FX ฯลฯ

เค้าต่างก็ใช้เป็นมาตรฐานชี้วัด หรือบ่งชี้ว่า สินค้าตัวเองที่ความเร็วเท่านั้นเท่านี้ นั้นน่ะ
        โดยหลักกสนแล้ว ก็เป็นไปอย่างที่คุณเจ้าของกระทู้ได้ตั้งข้อสังเกตไว้ คือ บริษัทที่ใช้ PR Rating ส่วนใหญ่

นับแต่อดีตที่ผ่านมา มักจะมีข้อจำกัดเชิงเทคนิกบางประการ ทำให้ไม่สามารถที่จะทำ Clock Speed ให้มากเท่ากับที่ Intel ทำได้

PR Rating จึงถูกนำมาใช้อ้างอิง เพื่อผลเชิงธุรกิจและเป็นการดึงดูดความสนใจ
        ให้ผู้ซื้อเข้าใจได้ว่าสินค้าที่ตนผลิต มันมีประสิทธิภาพดี เมื่อนำมาเทียบกับบรรทัดฐานของซีพียูค่ายเพนเทียม

โดยกรณีนี้อาจถือได้ว่า เป็นหน้าที่ของพนักงานขายเองจะอธิบายให้ผู้ซื้อเข้าใจได้หรือไม่ว่า

แม้ ซีพียูรุ่นนั้นรุ่นนี้ในค่ายของตนแม้ในความจริงจะวิ่งช้ากว่า
        แต่ก็สามารถทำงานเทียบเท่าเพนเทียม ได้ที่ความเร็วประมาณเท่าไหร่?

พูดง่ายๆ คือในการใช้งานทั่วๆ ไป ผู้ผลิต กล้าการันตีในระดับหนึ่งว่า สามารถใช้งานได้เร็วเทียบเท่า
        หรือเร็วกว่า ซีพียู ของค่ายคู่แข็ง ที่อยู่ในระดับเดียวกัน แต่มีความเร็วที่สูงกว่า ได้ตามเลขค่า PR ที่กำกับไว้นั่นเองครับ

ขี้เกียจฝอยละ ให้ผู้รู้ท่านอื่นเสริมดีกว่า หรือ่านเองได้ครับที่ www.amdboard.com

ราตรีสวัสครับ

Comment

โอ้ เพิ่งสังเกต คุณเจ้าของกระทู้มี Reply เกือบ 600 ไม่รู้จัก PR Rating ฮ่าๆๆๆ ผมขอโทษที่ตอบ ละกันนะครับ
          สงสัยจะเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน เด๋วจะกลายเป็นสอน สังฆราสแล้วละมังเนี่ย

- -' เฮ้อ~! some like it hot & Tackichi คนเดียวกันเหรอฮะ ? ขี้เกียจเช็คค่า IP อ่ะ ขอเสียมารยาท ถามเอาดื้อๆ นี่แหล่ะ

ระวัง เดี๋ยว นะครับ ถ้ามีปัญหาเรื่องการใช้งานจริงๆ เดี๋ยวจะไม่มีคนตอบให้นะ ... สำหรับบรรทัดนี้
          ถ้าผมพูดผิด ติเตียนได้นะครับ พอดี ง่วงแล้ว แต่เหลือบไปเห็น Rep # 2&3 น่าจะคนๆ เดียวกันอ่ะ

ระวังอีกอย่างนะ โพสต์ ไม่ก่อประโยชน์ บ่อยๆ ระวังคนเก่งๆ จะไม่กลับมาเน้อ ไปจริงๆ แล้วฮะ Bye

Comment

Originally posted by Cel-T1.2A View Post
            โอ้ เพิ่งสังเกต คุณเจ้าของกระทู้มี Reply เกือบ 600 ไม่รู้จัก PR Rating ฮ่าๆๆๆ ผมขอโทษที่ตอบ ละกันนะครับ
            สงสัยจะเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน เด๋วจะกลายเป็นสอน สังฆราสแล้วละมังเนี่ย

- -' เฮ้อ~! some like it hot & Tackichi คนเดียวกันเหรอฮะ ? ขี้เกียจเช็คค่า IP อ่ะ ขอเสียมารยาท ถามเอาดื้อๆ นี่แหล่ะ

ระวัง เดี๋ยว นะครับ ถ้ามีปัญหาเรื่องการใช้งานจริงๆ เดี๋ยวจะไม่มีคนตอบให้นะ ... สำหรับบรรทัดนี้
            ถ้าผมพูดผิด ติเตียนได้นะครับ พอดี ง่วงแล้ว แต่เหลือบไปเห็น Rep # 2&3 น่าจะคนๆ เดียวกันอ่ะ

ระวังอีกอย่างนะ โพสต์ ไม่ก่อประโยชน์ บ่อยๆ ระวังคนเก่งๆ จะไม่กลับมาเน้อ ไปจริงๆ แล้วฮะ Bye
            ตอบที่ละข้อเลยละกัน

1. ผมคนละคนกับ some like it hot นะครับ

2. แล้วผมตั้งคำถามนี้ขึ้นมาไม่ได้ต้องการอวดอ้างหรือโชว์ว่าตัวเอง clock ได้เก่งกาจหรือยังไง แต่พอดีมีข้อสงสัยเลยเกิดความไม่แน่ใจ เนื่องจากผมก็อยากจะมีความรู้เพิ่มเติม ผมอาจจะผิดที่ไม่ได้ลองหาข้อมูลหรือหากระทู้เก่า ๆ อ่าน คนอื่นผ่านมาเห็นก็คงเบื่อ เอือมระอา แต่ถ้าไม่ตอบผมก็ไม่ว่ากันหรอก ผมก็ไปถามคนอื่น หรือผู้รู้ท่านอื่น ๆ หรือไม่ก็หาข้อมูลเอง เพราะผมเห็นบอร์ดนี้ เป็นบอร์ดแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็น จึงมาถาม แล้วถ้าการ post ครั้งนี้ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ ต่อไปผมจะไม่ post ละ อ่านอย่างเดียวดีกว่า ไม่เสียความรู้สึกด้วย

3. แล้วไอ้ 600 Rep มันเกิดจากตอนซื้อขาย หรือบางทีก็แซวเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในกระทู้ต่าง ๆ บ้าง ตอบคำถามคนอื่น ๆ บ้าง ในเรื่องที่ผมพอรู้ ก็แบ่งปันความรู้กันกันไป ช่วย ๆ กัน แต่ผมอยากจะบอกอะไรอย่างหนึ่ง ตัวเลขที่คุณเห็น มันไม่ได้เป็นตัวชี้วัดเลยว่าผมจะรู้หรือฉลาดไปซะทุกเรื่อง ถ้าคุณคิดแบบนั้น ผมว่าคุณมองโลกแคบไปนิด แต่ที่สุดแล้ว ผมก็ต้องขอขอบคุณมาก ๆ ที่ท่านอุตส่าห์เข้ามาตอบข้อสงสัยให้ผม ขอขอบคุณจากใจจริงครับ

สุดท้ายนี้ ถ้าการเข้ามาถามบวกกับ Rep นี้ ที่ใคร ๆ ท่านใดก็ตามกำลังอ่านอยู่แล้วเกิดความไม่พอใจ หรือไม่ชอบใจ ผมก็ขอโทษทุก ๆ ท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยละกัน ขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก ๆ ครับ
            Last edited by Tackichi; 1 Feb 2007, 11:27:16.

Comment

ผมมายืนยัน TACKICHI นี้ ผมรู้จัก ไม่ใช้คนเดียวกันแน่ และก็ไม่ได้ ซี้ซั่วถามครับ

Comment

พระเจ้าจอร์ช PR 5g แน่ะ

Comment

เฮ้อๆ ผมยังไม่เคยสังเกต เลยอะ เดียวกลับไปดูที่บ้านก่อนได้เท่าไร

Comment

รับทราบรับปฏิบัติครับ ขออภัยจริงๆ ที่ผมทึกทักเอาเอง แต่เพียงฝ่ายเดียวครับ

อึมม์ จริงๆ แล้วยอมรับครับว่า โลกแคบ และไม่ได้กลับมาที่ OCZ ที่แสนอบอุนแห่งนี้ กว่า 4 - 5 ปี

เลยไม่ทราบ กติกามารยาท ของการใช้เว็บบอร์ดของเพื่อนสมาชิก ที่นี่ ...

แต่เรื่องของน้ำใจน่ะ ผมว่า คุณถามเพื่อนๆ ชาวเว็บบอร์ดก่อนหน้าที่คุณ GURU ดูนะว่า สมาชิกเก่าๆ รุ่นแรกๆ ของบอร์ดนี้ มีให้กันมันมากมายแค่ไหน แม้ว่า จะเป็นเพียงโลกเสมือนใน Cyber Space

แต่ โปรดตรึกตรองดูนิดนึงฮะ

ว่าที่นี่ ไม่มีใคร ที่ช่วยแล้ว ได้ค่าตอบแทน หรือตอบกระทู้ช่วยเค้าแล้วจะเป็นการแสวงผลกำไรในเชิงธุรกิจ

ผมเห็นเพียงแต่ว่า นอกจาก ได้ผ่อนคลายความตึงเครียดจากการทำงาน และความรู้สึกพึงพอใจที่ได้ช่วยเหลือกันและ กัน (ลัทธิ Heroism ประมาณๆ Hercules อ่ะคับ)
                    หรือกรณีหากเกิดปัญหาเล็กๆ น้อยๆ ในเบื้องต้น หรือแค่พวกเส้นผมบังภูเขาก็เยอะ

พอ ผู้ที่สอบถาม ได้ลองแก้ไขด้วยตัวเองได้แล้ว ผู้ตั้งกระทู้ถามเหล่านั้น เค้าก็จะคลี่คลาย ข้อคับข้องในใจ

และเสริมสร้างความภาคภูมิใจ เป็นทางหนึ่งในการพัฒนาศักยภาพของตัวเค้าเองให้มีมากขึ้น ดียิ่งๆ ขึ้นไป

โดยที่ ผู้แนะนำ หรือคนเป็นผู้ชี้ทาง คงได้แต่แอบดีใจด้วยอยู่***งๆ นะครับ จริงหรือไม่

ยืนยันครับว่า สักวันนึงคุณลองช่วย คนที่ต้องการความช่วยเหลือจริงๆ ให้ได้ตลอดรอดฝั่งแล้วจะเข้าใจเองครับ

ในส่วนนี้ ผมขออภัยที่วินาทีแรกผมมี เจตนา ดีที่จะ ตอบ ... แต่พอ Reply เสร็จ หน้าจอ ดีด กลับ เจอ Rep 3 ปั๊บ

มันสะดุดครับ

ทำให้ต้องย้อนกับไปที่ ชื่อของคุณเจ้าของกระทู้ + ตรวจทานดูอีกรอบ มันเลย ฉุนๆ + ปรี๊ดแตก ครับ เรื่องก็มีแค่นี้ล่ะ

ผมเลยระบายออกมาดังๆ โดยโพสต์ความในใจ + และผิดเองที่ทึกทักไปว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้
                    "ล่องเป้า"

ในส่วนนี้ ผมถือว่าผมปากไว ผิดเองฮะ คุณทักคิชิ ไม่ต้องแสดงความรับผิดชอบขนาด ไม่โพสต์ ก็ไดครับ มันหนักเกินไป

้ มนุษย์เรา เป็นสัตว์สังคม ต้องมีช่วยเหลือ ต้องมีพึ่งพากัน และกันบ้าง
                    เมื่อคนนึง ผิดพลาดพลั้งไป อีกคนต้องรู้จักการรับผิดและให้อภัยกันและกัน สังคมถึงจะดำเนินต่อไปได้อย่างสงบสุข

คุณก็รักษา มาตรฐานความเป็นตัวของตัวเองต่อไปครับ เพราะเท่าที่ฟังจาก ข้างบนหลายๆ ท่าน ต่างชื่นชมในตัวคุณอยู่บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ส่วนผมแค่คนจร (จัด) ไม่ใช่ว่าจะได้ผ่านมาบ่อยๆ นานๆ ทีหลงมาที Hardware ก็เลิก Update มาก กว่า 3-4 ปีแล้ว เล่นแต่ของในประเทศ ไม่ได้หรูหรา Hi-So แค่กำลังเห่อ+หลงติดการเสพย์ติดสินค้า
                    ที่ประหลาด และเป็นจำพวก อดีตอุปกรณ์ในฝัน จากเวบ Pramool.com เลยกลับเข้ามาแนะนำ แหล่งความรู้เก่าและเหล่ามิตรสหาย เท่านั้นเองฮะ

(ซึ่งมะรุเพื่อนๆ จะอยู่ป่าวนะ รึว่าเปลี่ยนนามแฝงนามปากกา User Name ไปเป็นชื่ออื่นๆ กันหมดแล้ว)

สงสัยคนนอนน้อยอย่างผม คงเริ่มป่วยตามที่คุณแม่ผมเตือนว่าจะมีปัญหาเรื่องของอารมณ์ ล่ะนะครับ

เพราะเมื่อคิดๆ ดูแล้วผมก็กล่าวพาดพิงแรงเกินไปจิงๆ กราบขออภัยคุณ ทักคิชิ เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ปล. ขอบคุณมากครับ คุณวิกร ที่ช่วย Confirm ว่าพี่เค้ามะใช่คนๆ เดียวกัน ขอบคุณครับ

สัญญาครับว่า จะตอบให้สั้นลง และเอาหมาออกจากปากให้น้อยลง จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่บอร์ด เปลี่ยนแปลงตัวเองง่ายกว่าอันนี้ชัวร์ ที่สุดครับ

ณัฐพงศ์ สุขล้ำคณา
                    นิติกร ที่ปรึกษากฎหมายมหาชนและภาษีอากร

Comment

Originally posted by Cel-T1.2A View Post
                      รับทราบรับปฏิบัติครับ ขออภัยจริงๆ ที่ผมทึกทักเอาเอง แต่เพียงฝ่ายเดียวครับ

อึมม์ จริงๆ แล้วยอมรับครับว่า โลกแคบ และไม่ได้กลับมาที่ OCZ ที่แสนอบอุนแห่งนี้ กว่า 4 - 5 ปี

เลยไม่ทราบ กติกามารยาท ของการใช้เว็บบอร์ดของเพื่อนสมาชิก ที่นี่ ...

แต่เรื่องของน้ำใจน่ะ ผมว่า คุณถามเพื่อนๆ ชาวเว็บบอร์ดก่อนหน้าที่คุณ GURU ดูนะว่า สมาชิกเก่าๆ รุ่นแรกๆ ของบอร์ดนี้ มีให้กันมันมากมายแค่ไหน แม้ว่า จะเป็นเพียงโลกเสมือนใน Cyber Space

แต่ โปรดตรึกตรองดูนิดนึงฮะ

ว่าที่นี่ ไม่มีใคร ที่ช่วยแล้ว ได้ค่าตอบแทน หรือตอบกระทู้ช่วยเค้าแล้วจะเป็นการแสวงผลกำไรในเชิงธุรกิจ

ผมเห็นเพียงแต่ว่า นอกจาก ได้ผ่อนคลายความตึงเครียดจากการทำงาน และความรู้สึกพึงพอใจที่ได้ช่วยเหลือกันและ กัน (ลัทธิ Heroism ประมาณๆ Hercules อ่ะคับ)
                      หรือกรณีหากเกิดปัญหาเล็กๆ น้อยๆ ในเบื้องต้น หรือแค่พวกเส้นผมบังภูเขาก็เยอะ

พอ ผู้ที่สอบถาม ได้ลองแก้ไขด้วยตัวเองได้แล้ว ผู้ตั้งกระทู้ถามเหล่านั้น เค้าก็จะคลี่คลาย ข้อคับข้องในใจ

และเสริมสร้างความภาคภูมิใจ เป็นทางหนึ่งในการพัฒนาศักยภาพของตัวเค้าเองให้มีมากขึ้น ดียิ่งๆ ขึ้นไป

โดยที่ ผู้แนะนำ หรือคนเป็นผู้ชี้ทาง คงได้แต่แอบดีใจด้วยอยู่***งๆ นะครับ จริงหรือไม่

ยืนยันครับว่า สักวันนึงคุณลองช่วย คนที่ต้องการความช่วยเหลือจริงๆ ให้ได้ตลอดรอดฝั่งแล้วจะเข้าใจเองครับ

ในส่วนนี้ ผมขออภัยที่วินาทีแรกผมมี เจตนา ดีที่จะ ตอบ ... แต่พอ Reply เสร็จ หน้าจอ ดีด กลับ เจอ Rep 3 ปั๊บ

มันสะดุดครับ

ทำให้ต้องย้อนกับไปที่ ชื่อของคุณเจ้าของกระทู้ + ตรวจทานดูอีกรอบ มันเลย ฉุนๆ + ปรี๊ดแตก ครับ เรื่องก็มีแค่นี้ล่ะ

ผมเลยระบายออกมาดังๆ โดยโพสต์ความในใจ + และผิดเองที่ทึกทักไปว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้
                      "ล่องเป้า"

ในส่วนนี้ ผมถือว่าผมปากไว ผิดเองฮะ คุณทักคิชิ ไม่ต้องแสดงความรับผิดชอบขนาด ไม่โพสต์ ก็ไดครับ มันหนักเกินไป

้ มนุษย์เรา เป็นสัตว์สังคม ต้องมีช่วยเหลือ ต้องมีพึ่งพากัน และกันบ้าง
                      เมื่อคนนึง ผิดพลาดพลั้งไป อีกคนต้องรู้จักการรับผิดและให้อภัยกันและกัน สังคมถึงจะดำเนินต่อไปได้อย่างสงบสุข

คุณก็รักษา มาตรฐานความเป็นตัวของตัวเองต่อไปครับ เพราะเท่าที่ฟังจาก ข้างบนหลายๆ ท่าน ต่างชื่นชมในตัวคุณอยู่บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ส่วนผมแค่คนจร (จัด) ไม่ใช่ว่าจะได้ผ่านมาบ่อยๆ นานๆ ทีหลงมาที Hardware ก็เลิก Update มาก กว่า 3-4 ปีแล้ว เล่นแต่ของในประเทศ ไม่ได้หรูหรา Hi-So แค่กำลังเห่อ+หลงติดการเสพย์ติดสินค้า
                      ที่ประหลาด และเป็นจำพวก อดีตอุปกรณ์ในฝัน จากเวบ Pramool.com เลยกลับเข้ามาแนะนำ แหล่งความรู้เก่าและเหล่ามิตรสหาย เท่านั้นเองฮะ

(ซึ่งมะรุเพื่อนๆ จะอยู่ป่าวนะ รึว่าเปลี่ยนนามแฝงนามปากกา User Name ไปเป็นชื่ออื่นๆ กันหมดแล้ว)

สงสัยคนนอนน้อยอย่างผม คงเริ่มป่วยตามที่คุณแม่ผมเตือนว่าจะมีปัญหาเรื่องของอารมณ์ ล่ะนะครับ

เพราะเมื่อคิดๆ ดูแล้วผมก็กล่าวพาดพิงแรงเกินไปจิงๆ กราบขออภัยคุณ ทักคิชิ เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ปล. ขอบคุณมากครับ คุณวิกร ที่ช่วย Confirm ว่าพี่เค้ามะใช่คนๆ เดียวกัน ขอบคุณครับ

สัญญาครับว่า จะตอบให้สั้นลง และเอาหมาออกจากปากให้น้อยลง จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่บอร์ด เปลี่ยนแปลงตัวเองง่ายกว่าอันนี้ชัวร์ ที่สุดครับ

ณัฐพงศ์ สุขล้ำคณา
                      นิติกร ที่ปรึกษากฎหมายมหาชนและภาษีอากร
                      ผมเข้าใจครับ บางทีมันก็อาจจะมีอารมณ์ขึ้นปรี๊ดกันบ้าง ไม่เป็นไรครับ

สังคมที่แห่งนี้ เหมือนพี่เหมือนน้องเหมือนเพื่อน ที่พึ่งพาอาศัยกัน ผมเองก็ผิดอยู่

ที่ไม่ได้ขนขวาย ติดขี้เกียจไปหน่อย ถามอย่างเดียว ยังไงทุก ๆ คนที่นี่ก็ยังเป็นเพื่อนกันได้

เป็นกลุ่มคนที่ชอบสนใจในเรื่องเดียวกัน จะได้ช่วยเหลือกันต่อ ๆ ไป อีกอย่างสภาพสังคมสมัยนี้

มันก็มีแต่ความตึงเครียดพออยู่ละ ผมว่ารัก ๆ กันไว้ น่าจะดีกว่า สังคมจะได้น่าอยู่จริงไหมครับ

Comment

รักๆ กันไว้ เห็นด้วยครับ ถูกต้องและใช่เลยครับ ไม่เป็นไร ครับ เรามาพัฒนาไปพร้อมๆ กันก็แล้วกันครับ
                        ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยแล้วกันะฮะ เด๋วต้องรายงานตัวที่รัฐสภาอีกแล้ว ขอหลบฉากแล้วล่ะฮะ

เป็นกำลังใจให้นะ ครับผม

Comment

Comment

คิดมากไปไหม

Comment

จาก PR กลายเป็น PVP เอ้ย เหอๆ

Comment

Working...
                              X