Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ HP 24" wide screen ทำยังไงให้ดูหนัง dvd แล้วไม่ให้ขึ้น แถบดำๆ บน-ล่าง จอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ HP 24" wide screen ทำยังไงให้ดูหนัง dvd แล้วไม่ให้ขึ้น แถบดำๆ บน-ล่าง จอครับ

ต้องปรับตรงไหนครับ สอนหน่อยครับผม ขอบคุณครับ

ปล. ผมใช้ windows midea player 11 เดิมจาก Vista ครับ

มันเป้นอยู่แล้วครับแบบวาภาพมันยาวอะในโรงยังเป็นแบบนี้เลย
    ผมใช้จอ wide ก็ยังเป็นเลยครับ

Comment

เพราะจอมันเป็น 16:10 แต่หนังมันเป็น 16:9 ถ้าอยากจะทำให้มันเต็ม เท่าที่ผมจำได้ WMP11 ทำไม่ได้ แต่ Media Player Classic ทำได้

Comment

Originally posted by asphere View Post
        เพราะจอมันเป็น 16:10 แต่หนังมันเป็น 16:9 ถ้าอยากจะทำให้มันเต็ม เท่าที่ผมจำได้ WMP11 ทำไม่ได้ แต่ Media Player Classic ทำได้
        แล้วถ้าเป็น แผ่น DVD ล่ะครับ ? MP classic มันดูไม่ได้ มีวิธี มั้ยครับ
        ขอบคุณครับผม

Comment

ผมก็ไม่เต็มจอนะ hp24 w2448hc มีสีดำข้างล่าง บางทีก็ข้างๆ แล้วแต่ฟอแมตไฟล์ที่มา

Comment

ผมก็ไม่เต็มครับ
            ภาพยนตร์ที่บันทึกแบบ wide จะใช้สเกล 16:9
            แต่จอคอมมัน 16:10 จอจะสูงกว่าหน่อย
            ดูในโน้ตบุ๊ค 14.1 นิ้ว จะเห็นขอบดำบน-ล่างนิดหน่อย

Comment

หนังอัดมา scale 16:9 ก็ต้องปรับ Resolution ของจอครับ ปกติ native มัน 1920x1200 มันเป็น 16:10 ภาพไม่เต็มครับ อยากดูเต็มๆลองปรับ 1920x1080 หรือ 1280x720 ครับ ถ้าหนังอัดมา 16:9 ภาพจะเต็มครับ แต่ถ้าเป็น cinema scope (2.35) ก็ไม่เต็มครับ มีขอบ ดำ บน ล่างเหมือนกัน

Comment

เหอะๆ ภาพหนังยาวๆ 2.35 เยอะกว่าพวก 16:9 มากๆครับ ยังไงก็ได้ดู แถบขาวดำมากอยู่ดี

ก็มีวิธีทำใช้ powerdvd ปรับภาพแบบ Pan&Scan ถ้าโปรแกรมอื่นมีก็เอาเลย
                แต่ภาพด้านข้าง เผลอๆด้านบนล่างจะโดนหั่นทิ้ง แต่มันเต็มจอ อย่างใจหมาย 55

Comment

Originally posted by w211w211 View Post
                  แล้วถ้าเป็น แผ่น DVD ล่ะครับ ? MP classic มันดูไม่ได้ มีวิธี มั้ยครับ
                  ขอบคุณครับผม
                  ทำไมจะดูไม่ได้ครับ MPC ผมดูได้หมดแหละ

Comment

Working...
                  X