Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5Q PRO เซตยังไงให้ลง Windows ในโหมด AHCI ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5Q PRO เซตยังไงให้ลง Windows ในโหมด AHCI ได้ครับ

รบกวนเพื่อนๆหน่อยครับ ผมมีปัญหาลงวินโดว์ในโหมด AHCI ไม่ได้ครับ

เมนบอร์ดที่ใช้คือ ASUS P5Q PRO
    ต่อ HDD ที่ SATA1
    ต่อ DVD ที่ SATA2

ถ้าลงโหมด IDE ลงได้ปรกติไม่มีปัญหาครับ
    แต่พอเปลี่ยนเป็น AHCI ลงแล้วจะขึ้นจอฟ้าตลอดเลยครับ

วิธีลงของผมคือ
    1. สร้างแผ่น FDD Driver ด้วยแผ่นซัพพอร์ตจาก P5Q PRO
    2. เข้า BIOS เปลี่ยนโหมดเป็น AHCI
    3. Boot FDD แล้วมันจะให้เอาแผ่นออก
    4. Boot DVD แล้วเสียบ FDD อีกครั้ง
    5. กด F6 ตอน Setup Windows
    6. เลือก ข้อ ICH7R ICH8R ICH9R ICH10R
    7. จอฟ้า

ผมทำผิดหรือเปล่าครับ
    ต้องเซตอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า

ไม่เอาแบบลงโหมด IDE แล้วมาเปลี่ยนเป็น AHCI ทีหลังนะครับ อันนี้ทำได้ครับ
    แต่อยากได้วิธีลงในโหมด AHCI เลย

ขอบคุณครับ

ลงกับ windows Vista , Windows 7 สิครับ

XP ลงไม่ได้ (หรือผมลงไม่เป็นก็ไม่รู้)

Comment

โหลด floppy disk จาก Intel แล้วกด F6 ให้โหลดตอน install ได้หรือปล่าว ถ้าไม่ได้ก็ต้องใช้เป็น slipstream ใส่ driver ลงในแผ่น Windows เลย คิดว่าแผ่นโมใหม่ๆ เขาน่าจะทำไว้ให้แล้วนะ

Comment

ใช้เเผ่นวินโดว์โมเลยครับ จบเรื่องจบราว

Comment

slipstream ใส่ driver ลงในแผ่น Windows
          หรือใช้
          windows ที่ mo มาแล้ว

ถาม จขกท. นิดนึง
          ไม่เอาแบบลงโหมด IDE แล้วมาเปลี่ยนเป็น AHCI ทีหลังนะครับ อันนี้ทำได้ครับ
          แต่อยากได้วิธีลงในโหมด AHCI เลย
          ถ้าลงไปแล้วเปลี่ยน mode จาก ide เป็น ahci ได้ด้วยหรือครับ
          ทำยังไง เพราะเคยเปลี่ยนแล้วมันจอฟ้าเข้า windows ไม่ได้

Comment

Norton Ghost ช่วยคุณได้

Comment

Originally posted by hikky View Post
              slipstream ใส่ driver ลงในแผ่น Windows
              หรือใช้

ถ้าลงไปแล้วเปลี่ยน mode จาก ide เป็น ahci ได้ด้วยหรือครับ
              ทำยังไง เพราะเคยเปลี่ยนแล้วมันจอฟ้าเข้า windows ไม่ได้

Originally posted by bunyawat View Post
              ใช้เเผ่นวินโดว์โมเลยครับ จบเรื่องจบราว

Originally posted by doraexmon View Post
              รบกวนเพื่อนๆหน่อยครับ ผมมีปัญหาลงวินโดว์ในโหมด AHCI ไม่ได้ครับ

เมนบอร์ดที่ใช้คือ ASUS P5Q PRO
              ต่อ HDD ที่ SATA1
              ต่อ DVD ที่ SATA2

ถ้าลงโหมด IDE ลงได้ปรกติไม่มีปัญหาครับ
              แต่พอเปลี่ยนเป็น AHCI ลงแล้วจะขึ้นจอฟ้าตลอดเลยครับ

วิธีลงของผมคือ
              1. สร้างแผ่น FDD Driver ด้วยแผ่นซัพพอร์ตจาก P5Q PRO
              2. เข้า BIOS เปลี่ยนโหมดเป็น AHCI
              3. Boot FDD แล้วมันจะให้เอาแผ่นออก
              4. Boot DVD แล้วเสียบ FDD อีกครั้ง
              5. กด F6 ตอน Setup Windows
              6. เลือก ข้อ ICH7R ICH8R ICH9R ICH10R
              7. จอฟ้า

ผมทำผิดหรือเปล่าครับ
              ต้องเซตอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า

ขอบคุณครับ
              7. ลอง Add Intel Mass Storage... อะไรนี่เพิ่มไปหรือยังครับ ของผม P5Kr คู่มือต้อง Add ด้วย แม้ไม่ใช้ RAID
              8. ลองอัพไบออส

Comment

Originally posted by hikky View Post
                หรือใช้

ประมาณนี้ครับ
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=243936

Comment

ลองหาเเผ่น windows ที่เค้าใส่ driver sata มาให้ด้วยมา ลงดูสิครับ windows OEM อ่ะครับ ลองๆหาดู
                  ตามเว็บบิททั่วไป

Comment

หลังจากลองอยู่หลายวิธี
                    อัพเดตไบออส โหลดไดร์เวอร์จาก Intel จาก Asus
                    ยังไงก็ไม่ได้ ไม่เข้าใจว่าเป็นที่อะไร

ตอนนี้สรุปลงผ่านแผ่นที่โมมาแล้วเอา -*-
                    แต่ยังข้องใจอยู่ว่ามันเป็นเพราะอะไรกันแน่

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านมากครับที่สละเวลามาช่วยตอบ

Comment

Working...
                    X