Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดัน E 4300 หน่อยครับ อยากให้มันวิ่งได้ไกลกว่านี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดัน E 4300 หน่อยครับ อยากให้มันวิ่งได้ไกลกว่านี้ครับ

คือ ผมนะ oc ไม่ค่อยเป็นนะครับ อยากให้ช่วยหน่อนะครับ
    ผม oc แบบเดิมเดิม ไม่ได้ปรับรัยเลย ได้ 2.0G พอปรับเพิ่มมัน ขึ้นจอ ฟ้าเลย ต้องทำงัยดีครับ ต้องปรับรัยเพิ่มบ้างครับ
    ผมใช้ abit ab9 pro
    แรม geil cl 4 4 4 12
    cpu E4300
    ควรปรับไฟรัยเพิ่งถึงจะไปได้ไกลๆ นะครับ เรื่องความร้อน อยู่ที่ 40 -45 ครับ
    ช่วยหน่อยครับ

ทดบัสแรมลงยังครับ 1:1 นะ
    เพิ่มไฟแรมซัก 2.1V. ตามที่เขียนบนซิงค์เลย
    แค่นี้น่าจะไปที่บัส 300 x 9 ได้สบาย
    หรือถ้ายังลากไม่ไปก็ถึงค่อยเพิ่มไป CPU +0.050 ไปเลื่อยๆ

Comment

ลองบัส บัส 333 pci 100 ไฟ 1.45 ไฟแรม 2.0 แรม 4 4 4 12 ได้ 3.0 g

อุปกรณ์ทุกอย่างดีอยุ่แล้ว 3 g น่าจะถึงอยุ่แล้ว

Comment

สู้ๆครับ เอาใจช่วย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          เพิ่มไฟแรมซัก 2.1V. ตามที่เขียนบนซิงค์เลย
          แค่นี้น่าจะไปที่บัส 300 x 9 ได้สบาย
          หรือถ้ายังลากไม่ไปก็ถึงค่อยเพิ่มไป CPU +0.050 ไปเลื่อยๆ
          ครับ เดี๋ยวจะลองครับ ทด บัสแรมให้เเหลือ 1:1 ได้ไม่ได้จะกลับมาบอกครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            มัน ไม่ได้ครับ มีให้ปรับแค่ บัส 800 1:2 ครับ หรือผมปรับผิดที่ครับผมเข้าหน้าไบออส ปรับบัส cpu แล้วด้านล่างก็เป็น แรมใช้ไหมครับ มันเขียนว่า cpu Dram2 แล้วมีให้เลือกบัสเท่านั้นเอง เลือกได้ 533 677 800 เองนะครับ แล้วมีปัญหาตามมาอีกแล้วครับ พอปรับ cl ram ไปที่ 4 4 4 12 ไฟที่ 2.1 เท่านั้นเองบูดเครื่องช้าเลย พอเข้าวิน โด ได้ก็ขึ้น จอฟ้าเลย อย่างนี้แรมมันเจ๋งไหมครับ
            Last edited by phopradit; 9 Sep 2007, 23:19:23.

Comment

Originally posted by phopradit View Post
              มัน ไม่ได้ครับ มีให้ปรับแค่ บัส 800 1:2 ครับ หรือผมปรับผิดที่ครับผมเข้าหน้าไบออส ปรับบัส cpu แล้วด้านล่างก็เป็น แรมใช้ไหมครับ มันเขียนว่า cpu Dram2 แล้วมีให้เลือกบัสเท่านั้นเอง เลือกได้ 533 677 800 เองนะครับ แล้วมีปัญหาตามมาอีกแล้วครับ พอปรับ cl ram ไปที่ 4 4 4 12 ไฟที่ 2.1 เท่านั้นเองบูดเครือ่งช้าเลย พอเข้สวิน โด ได้ก็ขึ้น จอฟ้าเลย อย่างนี้แรมมันเจ๋งไหมครับ
              ขอดูหน้า cpu z ตรงหน้า Memory หน่อยครับ
              บัส CPU หาร 4
              บัส RAM หาร 2
              E4300 200 x 9 (x4 = 800)
              แรมท่านทดมาที่บัส 400 ครับ (x2 = 800)
              จะได้ = 1:1
              Last edited by TWK.; 9 Sep 2007, 23:26:16.

Comment

ขอดูหน้า cpu z ตรงหน้า Memory หน่อยครับ
                บัส CPU หาร 4
                บัส RAM หาร 2
                E4300 200 x 9 (x4 = 800)
                แรมท่านทดมาที่บัส 400 ครับ (x2 = 800)
                จะได้ = 1:1
                นี้ครับ แต่ไม่ชัดนะครับ ทำไม่เป็นเลยใช้กล้องถ่ายเลย
                Last edited by phopradit; 10 Oct 2007, 20:21:43.

Comment

บัสแรมสูงไปครับนั้นมันบัส 800 กว่าเลยอะ
                  ทดลงมาอีกครัยให้ต่ำกว่าบัสตัวเอง
                  แล้วเท่าบัส CPU ครับจะได้ o/c ไปต่อได้อีก
                  ส่วน CL แรมอย่างพึ่งไปปรับครับปล่อย AUTO ไปก่อนเดี๋ยวค่อยปรับก็ได้

Comment

สู้ๆ ทั้ง2ท่าน

Comment

บัสแรมสูงไปครับนั้นมันบัส 800 กว่าเลยอะ
                      ทดลงมาอีกครัยให้ต่ำกว่าบัสตัวเอง
                      แล้วเท่าบัส CPU ครับจะได้ o/c ไปต่อได้อีก
                      ส่วน CL แรมอย่างพึ่งไปปรับครับปล่อย AUTO ไปก่อนเดี๋ยวค่อยปรับก็ได้
                      ได้แล้วครับ ไปที่ 9*300 ได้แล้ว ไฟแรม2.1 พอเข้าใจแล้วครับ ถ้าต้องการให้ ocได้มากๆเราต้อง ทดบัสแรมให้ 1:1 ใช้ไหมครับ แล้วค่อยไปปรับ cl ตามใช้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ ถ้ามีรัยสงสัยจะมาถ้าต่อนะครับ

Comment

Originally posted by phopradit View Post
                        ได้แล้วครับ ไปที่ 9*300 ได้แล้ว ไฟแรม2.1 พอเข้าใจแล้วครับ ถ้าต้องการให้ ocได้มากๆเราต้อง ทดบัสแรมให้ 1:1 ใช้ไหมครับ แล้วค่อยไปปรับ cl ตามใช้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ ถ้ามีรัยสงสัยจะมาถ้าต่อนะครับ
                        ครับ ขอให้โชคดี
                        ถ้าจะไปได้ไกลจริงๆ ท่านคงต้องอัดไฟ CPU หนักๆ ครับ 1.5 -1.6V.+ (น่าจะได้บัส 400 x 9)
                        แต่ต้องดูแลระบบความร้อนทั้งระบบให้ดีครับ ร้อนมากก็ลากไม่ได้ อะ

Comment

ทำไมพอผมปรับบัส CPU บัสแรมมันก็ขึ้นตามเองแบบ ออโต้อ่าครับ แนะนำวิธีทดแรมที งง งับ -*-
                          Attached Files

Comment

300*7 ก็ชิวๆๆละ 1.3 พอ เย็นๆๆๆ แล้วเทสไล่ไฟ เอา ให้ต่ำที่สุดอีกที สบายๆๆ
                            ไฟแรม1.9 พอ ได้ 400 4-4-4-12 สบายๆ
                            pci 100-101

Comment

ครับ ขอให้โชคดี
                              ถ้าจะไปได้ไกลจริงๆ ท่านคงต้องอัดไฟ CPU หนักๆ ครับ 1.5 -1.6V.+ (น่าจะได้บัส 400 x 9)
                              แต่ต้องดูแลระบบความร้อนทั้งระบบให้ดีครับ ร้อนมากก็ลากไม่ได้ อะ
                              ตอนนี้เจอปัญหาใหม่ครับ เวลาปิดเครือ่งมันค้างอยู่ที่จอฟ้าไม่ยอมดับครับเกิดจากรัยครับ แต่กดที่สวิตก้ดับ เปิดติดปกติ แต่ลองปรับค่าแรมใหม่อยู่ที่ 5 5 5 15 มันดันปกติ อย่างนี้ แรมมีปัญหาหรือเปล่าครับ แล้วจะเอาไปเครมได้ไหมครับ
                              Last edited by phopradit; 10 Sep 2007, 07:06:57.

Comment

Working...
                              X