Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้า OC แล้วขึ้นจอฟ้า แสดงว่าไม่ผ่านใช่ป่ะครับ ต้องทำไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้า OC แล้วขึ้นจอฟ้า แสดงว่าไม่ผ่านใช่ป่ะครับ ต้องทำไง

Spec ผม
    E6750 2.66Ghz ใส่ซิ้ง ACER HI 2490C.004 RevA
    DFI Dark non -s
    WD 250 Sata ll 16 MB
    XFX 8800 GT G92

Crucial Ballistix Tracer 1G*2 PC2 6400 LED+EPP CLCL4 4-4-4-12 2.2V
    Enermax 460 W

ตอนนี้ปรับ Default แล้วใช้ปรกติ
    แต่อยาก OC ครับ เมื่อคืนลองปรับเล่นๆ
    ใช้ๆไปมันขึ้นจอฟ้าเลย
    ไม่รู้ต้องทำไงมั่งครับ
    หรือ Spec ผมมันไม่ match กัน
    รบกวนท่านเทพทั้งหลายชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by Kim_Ji_CO; 4 Feb 2008, 10:45:51.

1. ใช้โน้ตแพดเปิดไฟล์ system.ini ที่อยู่ในไดเรกทอรี C:\windows\
    2. ไปที่หัวข้อที่เขียนว่า [ 386enh] เพิ่ม 2 บรรทัดนี้เข้าไป
    MessageBackColor=2
    MessageTextColor=F
    3. เซฟไฟล์ให้เรียบร้อย

หายขาด100%เลย ไม่เชื่อลองทำดูครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
      1. ใช้โน้ตแพดเปิดไฟล์ system.ini ที่อยู่ในไดเรกทอรี C:\windows\
      2. ไปที่หัวข้อที่เขียนว่า [ 386enh] เพิ่ม 2 บรรทัดนี้เข้าไป

หายขาด100%เลย ไม่เชื่อลองทำดูครับ

Originally posted by Kim_Ji_CO View Post
      Spec ผม
      E6750 2.66Ghz ใส่ซิ้ง ACER HI 2490C.004 RevA
      G-Skill 800PK 1G*2 CL4 4-4-4-12 1.8-2.0V

ตอนนี้ปรับ Default แล้วใช้ปรกติ
      แต่อยาก OC ครับ เมื่อคืนลองปรับเล่นๆ
      รบกวนท่านเทพทั้งหลายชี้แนะด้วยครับ

ลองแบบขำๆดูก่อนนะงับ
      ไฟเดิมๆทั้งหมดเลย ปรับมาที่ 400x8 ทดแรมให้วิ่ง 1:1 ไปฟิค CL ให้ได้ตามสเป็กแรม ลองแค่นี้ก่อนละกัน
      หากอยากไปไกลๆ ต้องคำนึงเสมอว่า 6750 มันตัวคูณ8 ดังนั้นแรมต้องวิ่งได้ไกลด้วย ไม่งั้นรอดยาก

Comment

Originally posted by ARES View Post

มานจะกลายเป็นจอดำแทนอะจิ

Comment

Originally posted by Kim_Ji_CO View Post
          Spec ผม
          G-Skill 800PK 1G*2 CL4 4-4-4-12 1.8-2.0V

สืบเนื่องจากคุณไม่ได้บอกรายละเอียดการ OC ทำให้วินิฉัยยาก แต่ถ้าถามผมปรกติปัญหาจะเป็นดังนี้ครับ
          ถ้า OC ไปไม่เกิน 3.2 ส่วนใหญ่ก็เกิดจาก
          1 ถ้ายังไม่เพิ่ม Vcore ก็เพิ่มด้วยนะครับ จำเป็นสำหรับ OC
          2 ถ้า OC แรมไปด้วยแนะว่าควรเริ่มทำทีละตัวครับ
          3 ลองเช็คอุณภูมิดูครับไม่ควรให้เกิน 65 full load แต่ปรกติถ้าไม่ใด้ใช้พวก q fan และติดพัดลมถูดต้องไม่น่ามีปัญหา
          4 อาจเป็น FSB hole ครับเมนบอร์ดบางตัวไม่สามารถทำงานได้ในบางช่วง fsb ลองลดตัวคูณแล้วเพิ่ม FSB แทน
          ถ้าเกิน 3.2
          1 ถ้าเซ็ต vcore สูงๆ ก็ดูอุณภูมิครับ
          2 ถ้า FSB เยอะๆ ก็ควรเพิ่ม ไป north bridge ด้วยครับ
          3 ถ้ากดเกินไป กว่า 3.6 อาจจะเพราะ limit cpu ครับแต่ละตัวมันไม่เท่ากันบางตัวอาจเกิน 4 แต่คุณอาจจะโชคร้าย

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ผมเป็นมือใหม่ด้านนี้
            สงสัยต้องลองผิดลองถูกเอง

แต่ถามอีกนิด
            การเพิ่ม v core นี่เป็นการเสี่ยงใช่ไหมครับ
            เพราะในตอนปรับ bios มันขึ้นตัวแดง
            หมายถึงให้ระวังเอาเองใช่ป่ะ

แล้วถ้า NB ไหม้นี่ เคลมได้ไหมครับ

คือ ที่สงสัยเรื่องจอฟ้า เพราะ เห็นหลายท่านโชว์ การ OC โดยยังไม่เพิ่มไฟ เลยอ่ะครับ
            ทำกันได้ไง

Comment

Originally posted by dears View Post

ลองแบบขำๆดูก่อนนะงับ
              ไฟเดิมๆทั้งหมดเลย ปรับมาที่ 400x8 ทดแรมให้วิ่ง 1:1 ไปฟิค CL ให้ได้ตามสเป็กแรม ลองแค่นี้ก่อนละกัน
              หากอยากไปไกลๆ ต้องคำนึงเสมอว่า 6750 มันตัวคูณ8 ดังนั้นแรมต้องวิ่งได้ไกลด้วย ไม่งั้นรอดยาก
              ทดแรม 1:1 fix CL ตาม spec RAM ทำไงเหรอครับ

Comment

ดัน ตังเอง

Comment

ตกลงแรม2แถวหรือ4แถวเนี่ยะ

เอ๊ะยังงัย....

Comment

ตอนนี้เป็น 4 ครับ
                    ใช้ Windows 2003 เห็นครบ 4 GB

อยากได้ ข้อแนะนำในการ ปรับแต่งครับ

Comment

เอา cpuz มาลงใหม่หน่อยจิ จะได้รู้ว่าทำถึงไหนแล้ว
                      จากนั้นค่อยร่ายต่อจากนั้นไปเลย จะได้ง่ายกว่างับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                        เอา cpuz มาลงใหม่หน่อยจิ จะได้รู้ว่าทำถึงไหนแล้ว
                        จากนั้นค่อยร่ายต่อจากนั้นไปเลย จะได้ง่ายกว่างับ

ตามนี้ครับ ต้องปรับยังไงมั่งครับ เด๋วผมไปเริ่มที่ Default เลยดีมะ

Comment

dun

Comment

Dark นี่ลาก ง่ายสุดแล้ว นะพี่ *-*

Comment

ในเมื่อเอา cpuz มาลงเรียนร้อยละ งั้นเราก็มาเริ่มต่อจากนั้นกันเลย
                              ปิด C1E
                              1:1 ปรับแรมเป็น 667 (รู้ว่าแรมวิ่งไหว แต่ให้ลองตามนี้ก่อน)
                              แรมให้ฟิคแค่ 4ตัวแรก ที่ 4-4-4-12 ถ้าจะเอาแบบละเอียด เดี๋ยวป๋มแนะนำวิธีเซ็ตแรมให้ครบทุกตัวให้ แต่ต้องเอาให้แน่นะว่าเข้าใจจริงๆ
                              ไฟทุกอย่างเดิมๆโล้ด ค่อยๆขยับบัสไปเรื่อยๆ ตันเมื่อไหร่ค่อยไล่ไฟ cpu (ย้ำ..ไฟ cpu อย่างเดียว)

Comment

Working...
                              X