Announcement

Collapse
No announcement yet.

D 930 มันแปลกๆๆ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• D 930 มันแปลกๆๆ ครับ

ดูให้ทีครับ สาเหตุมันเป็นที่อะไรหรอครับ

ปกติครับ Intel Speed Step Technology มันจะปรับค่าตัวคูนให้ต่ำลง เพื่อให้ใช้ไฟน้อยลงและ CPU เย็นขึ้นครับ แต่ถ้าคุณลองเปิดใช้งานโปรแกรมที่หนักกว่านี้ มันจะปรับตัวคูนไปที่ 15 ก็จะได้ค่า 3.0G ปกติครับผม

Comment

Originally posted by poqepaq View Post
      ปกติครับ Intel Speed Step Technology มันจะปรับค่าตัวคูนให้ต่ำลง เพื่อให้ใช้ไฟน้อยลงและ CPU เย็นขึ้นครับ แต่ถ้าคุณลองเปิดใช้งานโปรแกรมที่หนักกว่านี้ มันจะปรับตัวคูนไปที่ 15 ก็จะได้ค่า 3.0G ปกติครับผม
      คำตอบเดียวเข้าใจเลยครับ ขอบคุณมากๆๆ ครับ

Comment

มียังงี้ด้วยเหลอ พึ่งรู้นะเนี่ย ของผม D820 ไม่มีอาครับ เอิ๊กๆ

Comment

ลองใช้ CPU Z 1.38 ครับ หายแน่
          ตัว x จาก 15 มันเหลือแค่ 12 เองนะ
          CPU Z เก่าเกินไป 55555 มันเอ๋อ

Comment

Originally posted by touchz View Post
            มียังงี้ด้วยเหลอ พึ่งรู้นะเนี่ย ของผม D820 ไม่มีอาครับ เอิ๊กๆ
            D820 ก็น่าจะเป็นเหมือนกันครับ ลองเข้าไปดูใน Bios ครับว่า Intel Speed Step มัน Disable ไว้หรือเปล่าครับ หรือ Intel อะไร Pool นี่ล่ะ (ลืมชื่อไปแล้ว)

Comment

ของผมPD925 CPU-Z V.1.39แจ้งx12 เหมือนกันเลย มันเกิดอะไรขึ้นหรือว่าCPU มีปัญหา
              ท่านผู้รู้โปรดพิจารณาคับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ลองใช้ CPU Z 1.38 ครับ หายแน่
                ตัว x จาก 15 มันเหลือแค่ 12 เองนะ
                CPU Z เก่าเกินไป 55555 มันเอ๋อ
                ไม่หายหรอกครับ version ใหม่ก็เป็น x12 ถ้ามันทำงานในโหมด ประหยัดพลังงาน EIST

D820 ก็น่าจะเป็นเหมือนกันครับ ลองเข้าไปดูใน Bios ครับว่า Intel Speed Step มัน Disable ไว้หรือเปล่าครับ หรือ Intel อะไร Pool นี่ล่ะ (ลืมชื่อไปแล้ว)
                PD820 เป็นตัวที่ไม่มี function EIST ปรับใน bios ไม่ได้ครับมันจะไม่ show function นี้

ของผมPD925 CPU-Z V.1.39แจ้งx12 เหมือนกันเลย มันเกิดอะไรขึ้นหรือว่าCPU มีปัญหา
                ท่านผู้รู้โปรดพิจารณาคับ
                ปกติครับ โหมดประหยัดพลังงาน ถ้า cpu ทำงานหนักขึ้นจะเพิ่มตัวคูณเป็น 15
                ลองเปิด cpuz ไว้แล้วเรียกโปรแกรมที่กิน cpu หน่อยมันจะปรับเป็น 3.0G เอง
                Last edited by hikky; 29 Apr 2007, 22:21:46.

Comment

ดูใน properties ของ mycom เห้นเท่าไรครับ ลองดู

แต่ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย ว่า PD มี speedstep

Comment

ลอง ใช้ Cpuz V1.38+ ดูใหม่นะ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ Properties-Mycomก็3.02Gh Bios DS3ก็200x15
                      เดี๋ยวเลิกงานจะกลับไปดูที่บ้าน
                      ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                      X