Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Window XP sp3 บ้าง ทำไมมันช้า อืดๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Window XP sp3 บ้าง ทำไมมันช้า อืดๆ

Spec
    CPU: Core 2 Dual E8400
    M/B: ASUS P5K SE EPU
    VGA: XFX 9800GTX+
    Ram: Kington 800 (1G)*2
    H/D : Seegate 250GB 7200rpm
    DVD RW: Lite on 22X
    PSU: Tagan U38 600Watts
    Case: 1800
    ผมใช้ Window XP sp3 เวลากดใช้งาน เข้าโปรแกรม เข้าไดร์ เข้าไฟส์ต่างๆ รู้สึกว่ามันอืดๆ ช้ามากเหมือนคอมรุ่นเก่า ทั้งที่สเปกนี้มันก็แรงอยู่ กดปุ๊ปน่าจะได้เลย แล้วโปรแกรมบางตัว (2โปรแกรม)ที่มีมากับWindow มันก็เพี้ยนๆ เล่นอยู่ดีมันก็เจ๋งบอกทำงานไม่ได้ ที่เป็นแบบนี้ มันน่าจะเป็นที่อะไรได้บ้าง
    1. ตัวโปแกรม Window XP sp3 มันไม่เสถียรรึป่าว (ขนาดไฟส์โปรแกรม ในไดร์Cตอนลงwindow ล่อไปเกือบ 20 GB.)
    2.อุปกรณ์อื่นๆในเครื่อง เช่น CPU M/B หรือว่า PSU มันมีเสียงดังจี่ๆ (ตอนนี้ DVD RW ผมเดี้ยงไปแล้วใช้ได้เดือนเดียว)
    ช่วยวิเคระห์ให้หน่อยนะครับบบ ขอบคุณมากๆ ครับผม (ตอนนี้ใช้ window XP sp2 อยู่ก็ปกติดี)

defang hardisk บ้างนะ

Comment

ผมใช้ sp3 รุ่น vista ultimate ตัวโมแล้ว โหลดจากในเน็ตมา
      ลงทั้งเครื่องเก่า (celeron 1.7) และเครื่องใหม่ (intel E7200)
      ก็ไม่เห็นอืดอย่างว่านะครับ ไฟล์ระบบก็ไม่น่าถึง 5 Gb. ด้วยซ้ำ
      ไม่รู้ว่าคุณลงรุ่นไหนอ่ะ?....

Comment

ก็ปกตินะครับ (ใช้ตัวเดิมๆ)

Comment

Window XP sp3 ตัวโมไม่ค่อยดีอ่ะครับ ต้องใช้ตัวเดิม ๆ คับ แล้วอัปเป็น SP3 ครับ ผมใช้อยู่แจ่มมากครับ

Comment

Originally posted by adck2008 View Post
            Window XP sp3 ตัวโมไม่ค่อยดีอ่ะครับ ต้องใช้ตัวเดิม ๆ คับ แล้วอัปเป็น SP3 ครับ ผมใช้อยู่แจ่มมากครับ
            ใช่ครับ ผมก็เป็น ลงไดรฟ์เวอร์ scanner ไม่ได้ แต่เอาไปลงเครื่อง xp sp2 ได้

Comment

สรุปยังไม่ เวิค สินะครับว่า แต่ว่ามันเห็น แรม 4 g. ยังอ่ะครับ

Comment

SP3 ยังเห็นแรม 4GB ไม่ได้ครับ เพราะต้องเป็นรุ่น 64 bit เท่านั้น

ผมไปโหลด SP3 จากเว็บ Microsoft มาลง ผมก็ว่ามันเร็วขึ้นนะ แต่ถ้าเป็นรุ่นโม ผมว่ามันไม่ค่อยดีครับ ลงแล้วอืดมาก

ถ้าไม่อยากเสียเงินซื้อแผ่น XP SP3 ผมแนะว่าใช้ nLite รวมไฟล์ไว้ดีกว่าครับ ผมเองก็ทำแล้ว ลงเสร็จ กินฮาร์ดดิสก์เท่ากับตัวปกติ

Comment

ปกติอะครับ ลองเช็ค driver ของคุณดูนะครับ ไม่ก็ไปลบ file ขยะ + ดีแฟรก บ้าง

Comment

SP2 ดีก่า หุหุ

Comment

สเปคขนาดนี้ไม่ลอง vista ดูหน่อยเหรอครับ ผมว่าใช้ได้ดีทีเดียวครับ

Comment

Windows ร้านลง หรือ ลงเองครับ? Win xp อะไร? ORI หรือ โม
                        เครื่องโดนไวรัสรือเปล่า...ลองไล่เช็กไปทีละอย่างดูก่อนครับ...

Comment

โน๊ตบุ๊คอีกเครื่องใช้ Windows XP Home - SP3 แท้
                          ก็ปกติดีนะครับ ไม่ได้เร็วขึ้น แต่ก็ไม่ได้ช้าลง

Comment

Originally posted by tArIbAn View Post
                            Windows ร้านลง หรือ ลงเองครับ? Win xp อะไร? ORI หรือ โม
                            เครื่องโดนไวรัสรือเปล่า...ลองไล่เช็กไปทีละอย่างดูก่อนครับ...
                            window ที่ร้านลงให้ก็เป็น ลงเองก็เป็น แต่ไม่ได้ฟอร์แมตไดร์อื่น ไม่รู้ติดไวรัสมาป่าว สแกนกับNod32 กับ Adwere ก็ไม่มีอะไร ของผมลงwindow XP service pack 3 ไม่รู้รุ่นไหน ซื้อแผ่นจากพันทิพ (แผ่นก็อป)

Comment

ผมเองก็ไม่รู้ว่า รู้สึกไปเองหรือเปล่า ตอนแรก SP2 ก็เรื่อยๆ แต่ไปอัพเดทจากเวป micro soft ให้เป็น SP3 ดูมัน หน่วงๆ เครื่องมากเลยอ่ะ

Comment

Working...
                              X