Announcement

Collapse
No announcement yet.

เชิญสาวก X-Fi เข้ามาทดสอบให้ผมหน่อยครับ พอดีได้ความรู้จากพนักงานA&Lเลยอยากจะทดสอบครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เชิญสาวก X-Fi เข้ามาทดสอบให้ผมหน่อยครับ พอดีได้ความรู้จากพนักงานA&Lเลยอยากจะทดสอบครับ

รบกวนท่านที่มี SoundCard ตัว X-Fi Series ไหนก็ได้ ยกเว้น Gamer นะครับ

เมื่อวันก่อนผมได้ถามพนักงาน A&L เกี่ยวกับการถอดรหัสจากตัว Card ว่าตกลงมันยังไงกัน ได้คำตอบมาดังนี้ครับ

1. เข้าไปปรับตามรูปนะครับ ตรงกรอบสีเหลี่ยมสีแดง เลือกเอาว่า จะถอดรหัสโดยตัว CARD เอง หรือ จะถอดรหัสโดย External Decoder

2. ส่วน CARD X-FI XTREM GAMER นั้น ตัว CARD ไม่สามารถที่จะ ถอดรหัสได้ด้วยตัวเองนะครับ ต้องใช้ SOFTWARE ช่วย

สามารถติดต่อสอบถามได้ที่

CSS
    02-685-8815 , 02-685-8872

สิ่งที่อยากให้ทดสอบคือ

1. เปิดไฟล์ .dts ด้วย Winamp ครับ (ปรกติแล้ว ถ้าเปิดไฟล์ .dts กับตัว Winamp จะเป็นเสียงซ่าๆ ไม่ก็เป็นเสียงเม็ดทรายไหล ในขวดแก้ว (อะไรประมาณนั้น) ถ้าหากถอดรหัสจากตัว SoundCard ได้ตามที่กล่าวอ้างได้จริงๆ น่าจะเปิดจาก SoftWare อะไรก็ได้ ไม่ต้องเปิดกับ PowerDVD ที่มีตัวถอดรหัส DTS เพียงโปรแกรมเดียว (VLC ก็เปิดได้ แต่อยากให้ลองใน Winamp นะครับ)

2. บางท่านจะมีแผ่น Concert ระบบเสียง Dolby , DTS อยู่ก็ลองเปิดกับตัว WM ครับว่าเสียงจะออกรึปล่าว หากท่านเปิดใน Power DVD เสียงก็ต้องออกแน่หละครับ เพราะมันถอดรหัส DTS ได้หนิ

ที่ผมต้องมารบกวนท่านที่ใช้ Sound Card เนื่องจากผมขายกินไปหมดแล้วครับ

หากถอดรหัสจากตัวการ์ดได้จริง ผมจะได้ตัดสินใจซื้อมาใช้อีกครับ

Originally posted by soniconline View Post
    รบกวนท่านที่มี SoundCard ตัว X-Fi Series ไหนก็ได้ ยกเว้น Gamer นะครับ

เมื่อวันก่อนผมได้ถามพนักงาน A&L เกี่ยวกับการถอดรหัสจากตัว Card ว่าตกลงมันยังไงกัน ได้คำตอบมาดังนี้ครับ

1. เข้าไปปรับตามรูปนะครับ ตรงกรอบสีเหลี่ยมสีแดง เลือกเอาว่า จะถอดรหัสโดยตัว CARD เอง หรือ จะถอดรหัสโดย External Decoder

2. ส่วน CARD X-FI XTREM GAMER นั้น ตัว CARD ไม่สามารถที่จะ ถอดรหัสได้ด้วยตัวเองนะครับ ต้องใช้ SOFTWARE ช่วย

สามารถติดต่อสอบถามได้ที่

CSS
    02-685-8815 , 02-685-8872

สิ่งที่อยากให้ทดสอบคือ

1. เปิดไฟล์ .dts ด้วย Winamp ครับ (ปรกติแล้ว ถ้าเปิดไฟล์ .dts กับตัว Winamp จะเป็นเสียงซ่าๆ ไม่ก็เป็นเสียงเม็ดทรายไหล ในขวดแก้ว (อะไรประมาณนั้น) ถ้าหากถอดรหัสจากตัว SoundCard ได้ตามที่กล่าวอ้างได้จริงๆ น่าจะเปิดจาก SoftWare อะไรก็ได้ ไม่ต้องเปิดกับ PowerDVD ที่มีตัวถอดรหัส DTS เพียงโปรแกรมเดียว (VLC ก็เปิดได้ แต่อยากให้ลองใน Winamp นะครับ)

2. บางท่านจะมีแผ่น Concert ระบบเสียง Dolby , DTS อยู่ก็ลองเปิดกับตัว WM ครับว่าเสียงจะออกรึปล่าว หากท่านเปิดใน Power DVD เสียงก็ต้องออกแน่หละครับ เพราะมันถอดรหัส DTS ได้หนิ

ที่ผมต้องมารบกวนท่านที่ใช้ Sound Card เนื่องจากผมขายกินไปหมดแล้วครับ

หากถอดรหัสจากตัวการ์ดได้จริง ผมจะได้ตัดสินใจซื้อมาใช้อีกครับ

1. เป็นเสียงซ่าแฮะ เหอๆ แปลว่าถอดไม่ได้อ่ะดิครับ -*-

อีกข้อไม่รู้

Comment

Originally posted by tanpxd View Post
      1. เป็นเสียงซ่าแฮะ เหอๆ แปลว่าถอดไม่ได้อ่ะดิครับ -*-

อีกข้อไม่รู้
      ผมก็มีความรู้ไม่พอที่จะฟันธงว่ามันถอดด้วยตัวการ์ดไม่ได้ครับ แต่เห็นพนักงานเค้ามาบอกแบบนี้

งั้นแสดงว่า ไม่ว่าจะเป็น Series ไหน ก็ถอด DTS ด้วยตัวเองไม่ได้งั้นสิครับ (ต้องใช้ SoftWare ถอดตลอด)

รบกวนผู้รู้มาชี้แนะด้วยครับ ผมสงสัยเรื่องนี้มานานมากๆ ครับ แต่ไม่รู้จะไปถามใคร

Comment

ืใน powerdvd ปรับแบบนี้ครับ เพื่อให้ DTS ถูกส่งไป ถอดที่การ์ด

แล้วที่การ์ดเลือก build in decoder นะครับ

ถ้าถอดไม่ได้ มันจะเงียบ ไม่มีเสียงใดๆทั้งสิ้น

Last edited by battlecruiser; 26 Oct 2007, 20:34:28.

Comment

ถามนิดนึงได้ไหมครับ ถอดรหัส DTS โดยใช้ฮาดร์แวร์กับใช้ซอฟแวร์ มันดีกว่ากันในแง่ไหนบ้างครับ

กินซีพียูน้อย เสียงดีกว่า สมจริงกว่า หรือว่ารวมกัน หรือว่าอื่นๆ

รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ ค่อนข้างสนใจ

Comment

ผมลอง starwars 2 Dolbydigital EX

- ใช้ powerdvd ลองปรับให้ไปถอดที่การ์ด [ปิด decoder ที่การ์ดด้วย] เสียงไม่ออกครับ

- Mediaplayer 10 [ปิด decoder ที่การ์ด] เสียงออกครับ นั่นแสดงว่า WMP10 ถอด Dolby digital ในตัวได้

Comment

หาไฟล์ DTS ให้ผมทีดี แผ่นหนังผมวอดวายไปหมดแล้ว

ในเครื่องเหลือแต่ AC3

Comment

ความรู้ จดหน่อย ลืมไปแล้วที่ใหม่บอก 555

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  หาไฟล์ DTS ให้ผมทีดี แผ่นหนังผมวอดวายไปหมดแล้ว

ผมมี U_571 [DVDมาสเตอร์ DTS] จะส่งยังไงละครับ น่าจะชอบนะ อิอิ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    ืใน powerdvd ปรับแบบนี้ครับ เพื่อให้ DTS ถูกส่งไป ถอดที่การ์ด

แล้วที่การ์ดเลือก build in decoder นะครับ

ถ้าถอดไม่ได้ มันจะเงียบ ไม่มีเสียงใดๆทั้งสิ้น

ออกมายืนยันอกีเสียงครับ ว่าริบนี้ถูกต้องที่สุด

ผมเคยอ่านกระทู้ของท่านน๊ะมีความรู้ดีครับ

Comment

ของผมเป็น X-Fi XtremeGamer ครับผม ถ้าไม่ทำการโม driver ให้มันปรับ DTS ได้ เมื่อไปปรับให้ปล่อยเสียงผ่านทาง SPDIF ดังที่ท่านเรือรบบอกก็จะเงียบสนิทไร้เสียงครับผม ต้องปรับเป็น Speaker ธรรมดา

แต่เมื่อทำการโม driver แล้ว และเลือกเป็น Built-in decoder แล้วเมื่อเล่น PowerDVD ก็จะมีเสียงออกปกติครับ นอกจากนี้สามารถใช้ได้กับโปรแกรม NeroVision และ Intervideo 8.0 ได้ด้วยเช่นกัน
                      จึงสรุปว่า X-Fi ทุกตัว(ยกเว้น Audio) ถอด DTS และ Dolby ผ่าน Hardware ได้หมดครับผม (แต่พวก Gamer ทั้งหลายต้องโม driver ก่อน)

Comment

ไม่รู้จะส่งให้ยังไงดี แค่ไฟล์เพลงไฟล์เดียวก็ 64.1 MB แล้วครับ (อัด rar แล้ว)

Comment

รอดูอยู่
                          อยากถามเหมือน rev 5.ครับ
                          ว่าต่างกันไง ถอดโดยฮาดแวร์ กะซอฟแวร์

Comment

ตอนผมใช้ ADA885+X-fi music ตัวADA885เองถอดสัญญาณ DD ได้แต่ถอด DTS ไม่ได้ผมต่อแบบ Digital ดูหนัง DTS เลือกbuild in decoderเปิดกับ Power DVD เลือก Use SPDIF เสียงออกครับครบทุกช่อง แต่พอเลือกเป็น Exrtenal decoderเปิดแล้วเสียงไม่ออกครับ แล้วตอนเล่นหนัง DTS มุมล่างขวาของจอมันจะขึ้นเครื่องหมายสัญลักษณ์ DTS มาครับ(เพื่อบอกว่าเป็นการเชื่อมต่อแบบDigital) ลองกับ T6060 เลือกbuild in decoderเปิดกับ Power DVD เลือก Use SPDIF เสียงไม่ออกครับ ต้องเลือกเป็น5.1
                            ***มันอยู่ที่ภาครับสัญญาณของลำโพงด้วยครับ ความคิดเห็นจากประสบการณ์ที่ได้ลองมาไม่ว่ากันนะ***

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
                              ของผมเป็น X-Fi XtremeGamer ครับผม ถ้าไม่ทำการโม driver ให้มันปรับ DTS ได้ เมื่อไปปรับให้ปล่อยเสียงผ่านทาง SPDIF ดังที่ท่านเรือรบบอกก็จะเงียบสนิทไร้เสียงครับผม ต้องปรับเป็น Speaker ธรรมดา

แต่เมื่อทำการโม driver แล้ว และเลือกเป็น Built-in decoder แล้วเมื่อเล่น PowerDVD ก็จะมีเสียงออกปกติครับ นอกจากนี้สามารถใช้ได้กับโปรแกรม NeroVision และ Intervideo 8.0 ได้ด้วยเช่นกัน
                              จึงสรุปว่า X-Fi ทุกตัว(ยกเว้น Audio) ถอด DTS และ Dolby ผ่าน Hardware ได้หมดครับผม (แต่พวก Gamer ทั้งหลายต้องโม driver ก่อน)

ตามนั้นครับ..บอกแล้ว ว่ามันก็ชิพเดียวกันหมดแหละ แค่กิ๊กๆกั๊กๆ จากไดรเวอร์ กับไบออสการ์ดนิดๆหน่อย crack ออกมา ก็ใช้ได้เหมือนกัน

พนักงานส่วนมาก เค้าก็ต้องตอบลูกค้าไปตามที่เขารู้มาว่ารุ่นไหนๆ ทำอะไรได้บ้างมาได้แค่นั้นละครับ ส่วนไอ้เรื่องการมาหลอกไดรเวอร์ crack ไดรเวอร์ทีหลังเนี่ยะ ผมว่าน้อยคนครับ ที่รู้
                              Last edited by tiewz; 27 Oct 2007, 03:18:39.

Comment

Working...
                              X