Announcement

Collapse
No announcement yet.

Audio-Technica ATH-WS1100iS ตัวท๊อบตระกูล Solid Bass แต่!! เสียงกลางยันสูง ก็มาเต็มนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Audio-Technica ATH-WS1100iS ตัวท๊อบตระกูล Solid Bass แต่!! เสียงกลางยันสูง ก็มาเต็มนะ

สวัสดีครับ พี่น้องชาว OCZ ทุกท่าน พบกับกระผม Nirvash0 อีกแล้วครับท่าน หลังจากผมได้***งเหินหูฟังเฉียดหมื่นมานาน + ดันทุรังลำบากเก็บตังครบหมื่น ก็เลยต้องไปส่องเวปขายหูฟังต่างๆมาจนสุดที่ 4 รุ่น คือ Philips Fidelio X2 /X1 Audio-Technica ATH-WS1100iS Audio-Technica DSR7BT คัดไปคัดมาไล่ถาม MODบอร์ดร้านต่างๆ+ส่งเพื่อนไปลองของที่กทม. จนแล้วจนรอดมาสุดที่ Audio-Technica ATH-WS1100iS เพราะตัวอื่นยังให้ความต้องการผมยังไม่พอ+เพื่อนหาไม่เจอ+ร้านขายที่มีเดโมมันอยู่ไหนก็ไม่รู้+mercular มีของพอดี ก็จัดมาเสี่ยงดวงเลย(รีวิวมาน้อยมาก) รอ1วันkerryเค้าก็มาส่งถึงบ้านครับ คราวนี้เราก็มาลองแกะกันเลย

กล่องหูฟังใหญ่มากครับ ขนาดพอๆกับกระเป๋าเป้ทหารแท้ๆ

แกะออกมาจะพบกับกล่องอีกชั้น

แกะออกมาอีกรอบจะพบกับหูฟังที่นอนอยู่

โดยในแพ็คเก็จจะประกอบด้วย หูฟัง ถุงหนังเทียมไว้ใส่หูฟัง สายแจ๊ค3.5มิลพร้อมไมค์

โดยตัวหูฟังจะประกอบด้วยพลาสติกอย่างดีแข็งแรง ก้านหูฟังจะเป็นโลหะอลูมิเนี่ยม(หรือสแตนเลสหว่า) พร้อมสลักชื่อรุ่น ATH-WS1100 ไดร์เวอร์หูฟังเป็นแบบไดนามิกขนาด53มิล ฟองน้ำเป็นแบบหนังเทียมนุ่มสบายครับ

แจ็ค เป็นแบบ 3.5มิล หัวแบบ L มีไมค์ในตัวพร้อมตัวควบคุม

สเปคคร่าวๆ
    Type Dynamic
    Driver Diameter 53 mm
    Frequency Response 5 - 40,000 Hz
    Impedance 38 ohms
    Weight 281 g (9.9 oz)

ชุดทดสอบ
    DAC = FiiO E10K & PCM2704 & ESS9023
    Foobar2000+Flac16bit/48kHz&mp3 320kbps & Youtube
    มือถือ J7 & Oppo A57 & Vivo V5

เท่าที่ผมฟัง เสียงBass2อย่าง
    1.Upper Bass = ชัด ช่วงไล่สเกลเสียงลงไปย่าน Deep Bass หรือขึ้นไป mid นี่okเลยครับให้รายละเอียดที่ต่างต่างกันแต่ละสเกลดีมาก แต่เสียง Upper Bass ลูกเล็กกว่า Deep bass ราวๆ 3-5เท่าได้ ถ้าเสียงมันมาพร้อมกับDeep Bass เสีบงจะหลบอยู่หลังDeep Bass ครับ
    2.Deep Bass = ลูกใหญ่โต(มโหฬาร) เก็บตัวเร็วใช้ได้ อิมแพ็คระดับพญายม โดยทั้งหมดพลังเบสเกือบจะไปเทียบเท่ากับพระศาสดาเบส beat monster แต่ก็ยังไม่ถึงขั้นฟูลเพาเวอร์แบบซูปเปอร์ไซย่าขั้น4ครับ
    จุดเด่นอีกอยางที่ได้ในย่านเบสคือการไล่สเกลโน๊คเบสนี่ผมให้คำว่าเยี่ยมเลยครับ น้ำหนักผ่อนเบาหรือบางเพลงที่ไม่มีเบสมันก็ไม่ออกมาให้เห็นเลย แถมด้วยเสียงเบสทั้งหมดมันไม่กลบเสียงกลางกับเสียงสูงเด้วย

เสียงกลาง
    1.Mid = คนร้องชัดโครต หวานเจี๊ยบเนียนนุ่น ยังกับว่าไม่ใช่หูฟังเบส เสียงลมหายใจ เสียงลมที่ผ่านตามซอกฟัน มาเต็มครับ เสียงกีต้าไล่สเกลแถวนี้ก็เยี่ยมยอด รายละเอียดจัดเต็มที่ไม่เคยมีในหูฟังเบสที่เคยมีมา แถมด้วยเสียงนอยซ์ที่ไม่เคยได้ยินมันถูกยกออกมาด้วยพบมากในยูทูป
    2.Mid-High = เสียงกีต้าร์หรือคนร้องที่ไล่สเกลไปทางคีย์สูง สุดๆครับเสียงมันปี๊ดมาก (แน่ใจว่าเอ็งเป็นหูฟังเบสเรอะ!!!)

เสียงแหลม
    High = กุ๊งกิ๊งฟุ้งฟิงครับ ระยิบระยับเลย รายละเอียดในเสียงสูง มันมาเยอะจริงๆ น้ำหนักที่ฟาดไปบนฉาบนี่วิ้งเลยนะ (แต่ผมยังว่ามันติดคมอยู่อะอาจจะต้องรอเผาอีกยัน200ชั่วโมง)

***เสียงกลาง-สูงจะถูกเบสนำอยู่พอสมควร

เวทีเสียง= กว้างมาก เกือบวังเวง
    มิติโอบล้อม=มาเต็มเลยครับ ซึ่งหูฟังตัวล่างๆจะไม่ค่อยเจอ มันเป็นยังไงก็เวลาหูฟังครอบแล้วเปิดเสียงนี่มันคล้ายๆกับมีเสียงก้องกังวาลรอบหัวเลย
    ไดนามิก = ตอนเสียงต่างๆผ่อนเสียงหนักเบานี่ชัดเจนมาก แม้กระทั้งนักร้องเอื้อนเสียงนี่อย่างชัด

ข้อสังเกตุที่พบอีกอย่างคือ
    1.ถ้าไม่ต่อแอมป์หูฟัง =โทนเสียงไปทางสว่างเลย พอต่อแอมป์หูฟัง โทนออกอุ่น ซึ้งผมไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร หรืออาจจะใช้ DAC/AMP ราคาถูกป่าว

2.ถ้าเพลงนั้นไม่มี Deep ฺBass มันก็ไม่ออกมาให้ แนวเสียงเสียงคล้ายๆกับ M50X+MSR7 เลยครับ

ข้อดี

+เบสหนัก แรงปะทะเยอะ ลูกใหญ่โต ไดนามิกเบสดีเยี่ยม
    +เบสไม่กลบย่านอื่น
    +เสียงกลางชัดและหวานเจี๊ยบ
    +ขับง่าน
    +เวทีเสียงกว้าง
    +รายละเอียดสูงทั้งๆที่เป็นหูฟังเบส
    +ไดนามิกโดยรวมดีมาก
    +แยกชิ้นดนตรีได้ดี
    +ฟังเพลงได้ทุกแนว
    +สวมใส่สบาย

ข้อเสีย
    -เบสหนัก ลูกใหญ่มาก ดุดัน ทำให้ฟังเพลงไปแอบรำคานหรืออึดอึด
    -ฟังในมือถือเสียงสูงแหลมนี่ปี๊ดทุกตัวที่ทดสอบ

สรุป เป็นหูฟังเบสที่มีรายละเอียดสูงมากตัวนึง เสียงติดหวาน ฟังได้ทุกแนวแต่ออกดุๆหน่อย เพลงเร็วๆนี่ไม่มีเสียงปนกันเลย เพลงช้าก็ทำได้ดีครับ สมกับเป็น Best Bass Audiophile Headphone ในบอร์ดต่างประเทศ

Update After 90 hr.

เอาแต่เสียงอย่างเดียวนะครับ ผมมั่นใจว่าหูไม่เสียนะ
    เพลงที่ทดสอบ ขอรีวิวเพลงช้าครับ ปิดท้ายการรีวิวเลย จะได้หายสงสัยว่าเพลงช้าเป็นยังไง

กับเพลง จันทร์ (Thailand) : โจ้ ธณรัฐ ปิ่นเวหา

โดยเสียง
    ฺBass = จะเป็นแบบตอนที่ไม่พ้นเบิร์น แต่การเก็บตัวของเบสจะไวกว่าเดิม และความนุ่มเพิ่มขึ้น ความดุดันลดลงพอสมควร (ถ้าเพลงมันไม่มีDeep Bass หูฟังก็ไม่เอา Deep Bass ออกมาให้นะ โทนจะออกไปทางโปร่งเลย หรือ M50X แบบเพิ่มเนื้อเบสมาสัก30%ครับ)

MID + MID-High = เพิ่มความเนียนไปอีกนิดครับ รายละเอียดสูงตามแบบ หูฟัง audiophile โดยเสียงร้องก็ติดหวานเจี๊ยบ น้ำหนักเสียงดีมาก (ผมว่า DACของผมลากมาได้แค่นี้แหละครับ ได้ตัวดีๆจะไปไกลกว่านี้) ส่วนตัวชอบเสียงขลุ่ยของเพลง จันทร์ ครับไพเราะมาก

็High = ความคมลดลงมาเยอะพอสมควร รายละเอียดเยอะตามแบบ หูฟังaudiophile จับผิดไม่ยากครับฟังเสียงตอนแฉ ฉิ่งหรือฉาบถูกตีสิครับเสียงมันมีไดนามิกผ่อนหนักเบา+สั่นครางนี่มาเต็มจริงๆ

*กลาง-สูงยังคงโดนเบสนำอยู่ครับแต่ไม่นำมากแบบตอนแรกครับ
    **รายละเอียดเมื่อเทียบกับ Audio-Technica DSR7BT = DSR7BT รายละเอียดช่วง mid ถึง High มีความละเอียดสูงกว่าครับ

คราวนี้ การจับจุดตำแหน่งเสียงนี่ผมให้ว่าเยี่ยม บอกไม่ถูกเลยครับมันจับจุดตามเพลงที่ให้มาเลย บางเพลงที่ให้คนร้องอยู่หน้ามันก็มาอยู่หน้าจริงๆ หรือบางเพลงให้ตำแหน่งเบสคลอเบาๆอยู่ด้านหลังมันก็ไปอยู่ข้างหลังให้ แล้วข้อด้อยที่มิติสูงตำที่ผมได้เขียนไว้ข้างบน น่าจะถูกลบออกได้นะ มันมีอยู่แต่ไม่ได้ว่าจะดีมาก แค่พอมีครับ
    Last edited by nirvash0; 14 Dec 2017, 04:35:52. Reason: อัพเดทข้อมูลหลังพ้นเบิร์น90ชั่วโมง

ขั้น (คั่น!)
    Last edited by 111111; 27 Aug 2017, 21:39:57.

Comment

แวะมาอ่านครับ

Comment

แวะมาดู ครับ

Comment

คุ้มๆ ใช้ยาวๆไปฮะ

Comment

รออ่านรีวิวพ้นเบิร์น 100ชั่วโมง

Comment

อัพเดทใหม่ครับ

Comment

Comment

รีวิวดีมากเลยครับ กำลังหาๆหูฟัง เบสมันส์ๆ impact ดีๆ อยู่พอดีเลย ATH ตัวนี้น่าสนมาก

วันนี้ผมก็เพิ่งได้ DAC Amp มาครับ เป็นตัว Audioquest Dragonfly Red

Comment

Originally posted by Kok@OCZ View Post
                    รีวิวดีมากเลยครับ กำลังหาๆหูฟัง เบสมันส์ๆ impact ดีๆ อยู่พอดีเลย ATH ตัวนี้น่าสนมาก

วันนี้ผมก็เพิ่งได้ DAC Amp มาครับ เป็นตัว Audioquest Dragonfly Red
                    ขอบคุณครับ

ผมได้อัพเดทเพิ่มเติมในเพลงช้าครับผม น่าจะจบหละครับ

Comment

แวะเข้ามาอ่านครับ

Comment

เดี๋ยวได้ ATH dsr9bt อีกตัวก่อนนะค่อยมารีวิวแข่ง พร้อมกะเทียบ dsr7bt

Comment

น่านแหละ.......... หูฟังระดับนี้ต้องว่ากันที่ 100ชั่วโมงครับ
                          นี่ถ้าบอดี้ไม้แท้ผมรอ 300ชั่วโมงเลยนะ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                            น่านแหละ.......... หูฟังระดับนี้ต้องว่ากันที่ 100ชั่วโมงครับ
                            นี่ถ้าบอดี้ไม้แท้ผมรอ 300ชั่วโมงเลยนะ
                            ครับผม ตัวนี้ผมเข้ามาถึงระดับ 100 ชั่วโมงแล้ว ผมยังรู้สึกยังไม่พ้นเลย แหลมยังติดคมนิดๆอยู่เลย

Comment

ชอบแหลม คมๆ กัดเจ็บๆ แสบทะลุรูหู

Comment

Working...
                              X