Announcement

Collapse
No announcement yet.

Window 10 /กราฟฟิกกระตุก เล่นเกมไม่ลื่น กรุณาอ่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Window 10 /กราฟฟิกกระตุก เล่นเกมไม่ลื่น กรุณาอ่าน

สวัสดีครับ ท่านสมาชิก
    หลังจากที่ผมได้ตั้งไปหลายกระทู้ แต่ไม่ได้ทำให้ท่านผู้อ่านนั้นเข้าใจที่ผมพยายามสื่อสาร ผมจึ้งตั้งกระทู้นี้ขึ้น เพื่อให้ท่านสมาชิกที่อาจจะประสบปัญหาอยู่ในขณะนี้ รับทราบถึงปัญหา เพราะการแก้ไขปัญหานั้น หมายถึงเวลาและเงินที่ใช้ ลงไปในการแก้ไข
    กระทู้นี้ผมจะพูดอย่างตรงไปตรงมา ซึ่งเพื่อนผมหลายคน ได้เตือนผม ว่าผมไม่ควร จะพูดตรงประเด็น หรือ ไม่ควรจะโพสอะไรเลยด้วยซำ ในสถาณะการและสภาพแวดล้อมของที่นี่ แต่ ...
    เนื่องจากเวบบอร์ที่นี่ได้เป็นสื่อกลางและช่วยในการเทริน์คอมพิวเตอร์ที่ผมใช้มาอย่างยาวนาน ตั่งแต่ยุค Cyrix ยังทำตลาด และผมมาปล่อยเจ้าThunder bird มือสองที่นี่ ดังนั้น
    เวลาผมเจอปัญหาอะไร ผมจึงมาเตือนก่อนเพื่อบางท่านที่ยังไม่เจอปัญหาจะได้ไม่พยายามเข้าสู่ปัญหา และบางท่านที่ประสบปัญหาและหาไม่ได้ว่าจุดไหน จะได้แก้ไขได้อย่างตรงจุด
    แต่อย่างที่เรียนไปในข้างต้น ทุกอย่างมีข้อจำกัด เพราะสภาพแวดล้อม ผมจึงโพสได้เพียงแค่นั้น แต่ผมได้ไตร่ตรองดูแล้ว

ถ้าผมยังโพสแบบไม่กระจ่าง ไม่ได้ซึ่งประโยชน์อะไรเลย กับเวบบอรด์และ ท่านสมาชิกที่เข้ามาอ่าน แต่หลังจากกระทู้นี้ผมคงไม่โพสอะไรอีก ผมมาแค่เก็บงานที่ผมได้เริ่มมันไว้

ผมเข้าใจว่า ท่านสมาชิกหลายท่านไม่สะดวกอ่าน ในย่อหน้าแรก ดังนั้น และเพื่อประหยัดเวลาท่านสมาชิกดังนั้น ผมจึงสรุปได้ คร่าวๆดังนั้น

- ถ้าท่านสมาชิกไม่ได้ใช้ Window 10 กระทู้นี้ ไม่ได้ช่วยอะไร ท่านสมาชิก

- ถ้าท่านสมาชิก Update 1709 และ ใช้ Driver ตัวใหม่ ของทางผู้ผลิต แล้ว และ ไม่พบการกระตุกของกราฟฟิก กระทู้นี้ไม่ได้ มีประโยชน์อันใดในการอ่าน

- จากข้อแรก ท่านสมาชิกพบการกระตุกของเกมที่ท่านเล่น ก่อนจะแก่ปัญหาในชั้น ฮารด์แวร กรุณาอ่านกระทู้นี้
    https://forums.geforce.com/default/t...rs-update/120/
    หรือถ้าท่านสมาชิกไม่สันทัดในภาษาต่างประเทศ ลองย้อนกลับไปใช้ Build 1607 อีกครั้ง

- ท่านสมาชิก สามารถ หยุดการ update build ได้ ด้วยการปิด defer update แต่ด้วยข้อจำกัด ผมจึงไม่ขอลงในรายละเอียด

- และสำหรับผู้ใช้งาน Nvidia ,Driver แก้อาการกระตุกนั้น ได้ออกมาอีกแล้ว กรุณา Download อีกครั้ง Version เดิมแต่เปลี่ยน ซีรี่ย์ ในชื่อไฟล์

ท้ายสุดนี้ จขกท หวังอย่างยิ่งว่ากระทู้ นี้ อาจจะช่วยบางท่าน ประหยัดเงินและเวลา หรือประหยัดแรงและประหยัดค่ารักษา อาการต่อเนื่องต่างๆจากการยกของหนัก
    ขอบคุณครับ

Comment

Comment

คืิอถ้าตั้งแบบคนทั่วๆไปเค้าก็คงเข้าใจกันนานแล้วแหละครับ ไม่ใช่พูดอยู่คำเดียว ตามนั้น แล้วให้ดูหัวข้อเอารายละเอียดก็ไม่มีใครเค้าจะเข้าใจคุณละครับ

Comment

555++ เดี่ยวจะหาเวลาไล่เทสเกม...ปวดตับกับ เทค ใหม่ๆ....เจอปัญหานี้กับตัวเองใง.....หรือเอาแต่อ่าน ..

Comment

Originally posted by cjj View Post
            555++ เดี่ยวจะหาเวลาไล่เทสเกม...ปวดตับกับ เทค ใหม่ๆ....เจอปัญหานี้กับตัวเองใง.....หรือเอาแต่อ่าน ..
            วัวตัวนี้คุ้นๆ ใช่ง้องแง้งปะ 555+

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
              วัวตัวนี้คุ้นๆ ใช่ง้องแง้งปะ 555+
              55++ผมก็ไม่รู้นะ..ว่าใช่เจ้าง้องแง้งปาว .....

Comment

สิ่งที่คุณมาจบงาน มันต่างจากที่คุณย่อเหลือข้อความเล็กๆลิบลับ คุณใช้การเติมประเด็นเหมือนพวก clickbait

คุณบอกว่า windows verion xxxx ไม่เหมาะกับ esport แบบนี้มันเป็นคำกำกวม กว้าง และคิดไปได้ไกล

ถ้าหากคุณบอกแค่ว่า "windows verion xxxx อาจมีปัญหากับ driver บางตัว อาจทำให้การเล่นเกมส์ไม่ราบลื่น" แค่นี้ก็จบแล้ว แต่ดันเพิ่ม esport เข้าไป อย่าว่าแต่ esport เลย หากมันกระตุก จะเกมส์แบบไหนก็เล่นไม่ได้หรอก

Comment

มันเป็นหน้าที่ของฮีโร่ที่ต้องปกป้องสังคมIT

Comment

ผมอัพเดตุแล้ว พอเข้าวินโดวส์ หน้าจอมันรีเฟรสตลอดเวลา ทำอะไรไม่ได้เลย เครียดงานสำคัญก็เยอะ

Comment

เกาะ

Comment

ก็ยังมาแบบเดิมๆนั่นแหละ แนะนำว่า จขกท. ควรไปเรียบเรียงภาษาไทยมาใหม่นะครับ การขึ้นต้นเกริ่นนำควรทำอย่างไร ปัญหาที่จะสื่อคือปัญหาอะไร วิธีแก้ให้ทำยังไง สรุปส่งท้ายสักนิดว่า ควรทำอะไรต่อไม่ควรทำอะไรต่อ แค่นี้คนอ่านเขาก็เข้าใจแล้ว ทุกครั้งคุณเล่นมาแบบ โยนหัวกระทู้มาให้อ่านแต่เนื้อหาเหมือนสรุปให้ตัวเองฟัง (คนมาอ่านก็เลยงง เอ็งมาพูดอะไรให้ใครฟัง หรือมาคุยกับตัวเอง)

ถ้าบอกว่าเป็นคนไทยโพ้นทะเล ไม่ได้เรียนภาษาไทยมาตั้งแต่เกิดจะถือว่าไอที่ว่ามาข้างบนนี้ไม่ต้องสนใจ อ่านข้ามไปได้เลยเพราะคนไทยบางคนที่เกิดต่างประเทศเขาก็ไม่เข้าใจจริงๆว่าการสื่อสารภาษาไทยเขาทำกันยังไง เอาแค่พูดภาษาปากกับครอบครัวได้ก็เพียงพอละ

สรุปความให้ละกันแพท win10 ล่าสุด ณ ตอนนี้ ใครอัพเดต win10 แล้วไม่มีปัญหาก็ถือว่าไม่มีปัญหา ใครอัพแล้วมีปัญหาก็ถอยเวอร์ชั่นซะ ใครยังไม่อยากเสี่ยงก็ยังไม่ต้องอัพเดต จบป่ะ

Comment

ตอนแรกผมอัพ1709 เล่นเกมมีปัญหา ค้าง พออ่านๆในหลายกระทู้เกี่ยวกับวิน10 1709 ให้ลองอัพเดตไดรเวอร์ VGA ถ้าของเขียวก้ตัวล่าสุดที่ เป็นRS 3
                          ผมเลยอัพไดร์เวอร์การ์ดจอดู แล้วลองอัพวินโด้ 1709ใหม่ ทดสอบเล่นเกม อาการ ค้าง หาย ส่วนอย่างอื่น ยังไม่มีปัญหา
                          แต่ที่สังเกต ท่านได้ใช้SSD /M.2 ผมว่ามันบูทเข้าวินโด้ไวกว่าเดิม แงะ

Comment

Originally posted by akararat View Post
                            ตอนแรกผมอัพ1709 เล่นเกมมีปัญหา ค้าง พออ่านๆในหลายกระทู้เกี่ยวกับวิน10 1709 ให้ลองอัพเดตไดรเวอร์ VGA ถ้าของเขียวก้ตัวล่าสุดที่ เป็นRS 3
                            ผมเลยอัพไดร์เวอร์การ์ดจอดู แล้วลองอัพวินโด้ 1709ใหม่ ทดสอบเล่นเกม อาการ ค้าง หาย ส่วนอย่างอื่น ยังไม่มีปัญหา
                            แต่ที่สังเกต ท่านได้ใช้SSD /M.2 ผมว่ามันบูทเข้าวินโด้ไวกว่าเดิม แงะ
                            ขอลิงค์หน่อยได้ไหมครับ SR 3 ผมหาไม่เจอจริงๆ

ไม่รู้ว่าอันนี้จะเป็น SR 3 หรือป่าว
                            http://www.nvidia.com/download/drive...x/125516/en-us

Comment

สื่อสารส่งขาออกก็ผิด
                              สื่อสารรับขาเข้าก็ผิด
                              ย่อมจอฟ้าแน่นอน

Comment

Working...
                              X