Announcement

Collapse
No announcement yet.

MB ระหว่าง Asus กะ Gigabyte มันดีต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by akiTheCrepe View Post
    แน่ใจเหรอว่า GB เย็น

เล่นมาแทบทุกรุ่นที่เป็น P35 ซิงค์ Northbridge ร้อนนรกทุกตัว ทั้งที่ซิงค์ใหญ่กว่าชาวบ้าน แตะไม่ได้เลย มือพอง

แปลว่าระบบระบายความร้อนของซิงค์ GB ไม่ได้เรื่อง ! ทั้งที่ตัวอื่นลากไปเท่าๆ กัน มันก็ไม่ร้อนขนาดนั้น

เป็นมาตั้งกะสมัย 965P OC หน่อยเดียวร้อนจนตกใจ คิดดูแล้วกัน 965P ร้อนเท่า Nforce 7 อ่ะ
    จับไม่ได้เลย ASUS ไม่ร้อนอย่างนี้

แต่ก็ไม่เคยทดสอบอย่างท่าน GURU ว่านะ เอาซิ้งเดียวกับมาติดแล้วเทส ยังไม่เคย

ซิ้งร้อนมันมีสองความหมายนะครับ

1.คือดูดความร้อนออกจากชิบได้ดี

2.คืออมความร้อน ระบายความร้อนออกจากซิ้งไม่ทัน ซิ้งร้อนขนาดนั้นแล้วตัวชิบมันจะเย็นได้ไง

Comment

http://www.savewaytech.com/index.php...d=19&Itemid=94
      --------------------------------
      การเอามือไปแตะแล้วพบว่าซิงค์ร้อนไม่ได้หมายความว่ามันระบายความร้อนได้แย่เสมอไปครับ มันยังมีตัวแปรอื่นด้วยครับ

Comment

ผมก็ว่า Gigabyte Chipset มันร้อนกว่า Asus เยอะเหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
          http://www.savewaytech.com/index.php...d=19&Itemid=94
          --------------------------------
          การเอามือไปแตะแล้วพบว่าซิงค์ร้อนไม่ได้หมายความว่ามันระบายความร้อนได้แย่เสมอไปครับ มันยังมีตัวแปรอื่นด้วยครับ
          ตัวแปรคือวัสดุ

แล้วถ้าทั้งสองบอร์ดตัวซิ้งใช้วัสดุเดียวกัน คือเป็นอลูมีเนียมเหมือนกัน และมีขนาดใกล้เคียงกัน จะสรุปอย่างไรดี

Comment

Originally posted by ARES View Post
            ตัวแปรคือวัสดุ

แล้วถ้าทั้งสองบอร์ดตัวซิ้งใช้วัสดุเดียวกัน คือเป็นอลูมีเนียมเหมือนกัน และมีขนาดใกล้เคียงกัน จะสรุปอย่างไรดี
            -----------------------------------
            ไม่ยากเลยดูที่อุณหภมิไงครับ อิอิ จริงๆเรื่องนี้ไม่น่าซีเรียสนะครับ
            -----------------------------------
            สมัยก่อนร้อน 50-60 องศาครับ ทั้งๆที่ไม่ได้คล๊อก ใช้เป้น10ปี ยังไม่เป้นไรเลยครับ สมัยก่อนเรื่องพวกนี้บางคนไม่สนใจด้วยซ้ำ
            จริงๆชิปพวกนี้มันผลิตมาให้ทนความร้อนได้พอสมควรเลยนะครับ รองรับความร้อนได้มากกว่าที่คุณกังวลกนเยอะครับ
            เท่าที่ผมทราบมาชิปของการ์ดจอ ผลิตมาทนได้เป้น 100 องศาครับ
            มามองที่ความร้อนชิปเซ็ต ถ้ามันไม่หนักหนาอะไรก้ไม่ต้องไปใส่ใจก็ได้ครับ ในเมื่อมันยังทำงานได้ปกติสุข หายากนะครับที่ชิปนอร์ทบริดจะใหม้
            ที่ผมเอามาให้อ่านจริงๆอยากจะอธิบาย ว่ามีอะไรหลายอย่างที่มากกว่าความรู้สึกเวลาเอามือไปจับซิงค์ครับ
            วัสดุแบบเดียวกัน แต่การออกแบบต่างกัน ผลการระบายความร้อนก็ต่างกันออกไปอีกครับ
            ความรู้สึกร้อนก็ไม่เหมือนกันอีกครับ บางคนผิวหนาจับแล้วบอกว่าไม่ร้อน บางคนผิวอาจจะบางความรู้สึกอาจจะไว ก็อาจจะบอกว่าร้อน
            เวลาจับความรู้สึกแต่ละคนไม่เหมือนกัน ร้อนมาก ร้อนน้อย ร้อนปานกลาง แยกลำบาก
            ----------------------------------
            ดูอุณหภูมิง่ายกว่าครับ(ถ้าเจอพวกเซ็นเซอร์เพี้ยนก็ซวยเลย อิอิ)

Comment

Originally posted by guru View Post
              ไม่ยากเลยดูที่อุณหภมิไงครับ อิอิ จริงๆเรื่องนี้ไม่น่าซีเรียสนะครับ
              สมัยก่อนร้อน 50-60 องศาครับ ทั้งๆที่ไม่ได้คล๊อก ใช้เป้น10ปี ยังไม่เป้นไรเลยครับ สมัยก่อนเรื่องพวกนี้บางคนไม่สนใจด้วยซ้ำ
              จริงๆชิปพวกนี้มันผลิตมาให้ทนความร้อนได้พอสมควรเลยนะครับ รองรับความร้อนได้มากกว่าที่คุณกังวลกนเยอะครับ
              เท่าที่ผมทราบมาชิปของการ์ดจอ ผลิตมาทนได้เป้น 100 องศาครับ
              มามองที่ความร้อนชิปเซ็ต ถ้ามันไม่หนักหนาอะไรก้ไม่ต้องไปใส่ใจก็ได้ครับ ในเมื่อมันยังทำงานได้ปกติสุข หายากนะครับที่ชิปนอร์ทบริดจะใหม้
              ที่ผมเอามาให้อ่านจริงๆอยากจะอธิบาย ว่ามีอะไรหลายอย่างที่มากกว่าความรู้สึกเวลาเอามือไปจับซิงค์ครับ
              วัสดุแบบเดียวกัน แต่การออกแบบต่างกัน ผลการระบายความร้อนก็ต่างกันออกไปอีกครับ
              ความรู้สึกร้อนก็ไม่เหมือนกันอีกครับ บางคนผิวหนาจับแล้วบอกว่าไม่ร้อน บางคนผิวอาจจะบางความรู้สึกอาจจะไว ก็อาจจะบอกว่าร้อน
              เวลาจับความรู้สึกแต่ละคนไม่เหมือนกัน ร้อนมาก ร้อนน้อย ร้อนปานกลาง แยกลำบาก
              ----------------------------------
              ดูอุณหภูมิง่ายกว่าครับ(ถ้าเจอพวกเซ็นเซอร์เพี้ยนก็ซวยเลย อิอิ)
              ไม่ใช่อะไรครับ ประเด็นสำหรับกระทู้นี้คือการเลือกซื้อ ความจริงผมก็ไม่ได้สนใจเลย แต่ก็เคยจับมาทั้งสองยี่ห้อ ที่เป็นชิบเดียวกัน ซึ่งอุณหภูมิต่างกัน มันทำให้เกิดข้อเปรียบเทียบ

ตอนแรกผมคิดว่า อาจจะคิดไปเองเลยไม่ได้เปิดประเด็นขึ้นมา แต่ในเมื่อมีคนเคยเจอเหมือนกัน ก็คงจะไม่ใช่การคิดไปเองแล้ว

ใช้งานปกติคงไม่มีปัญหา แต่เวลา OC ใช้งานหนักๆ และเปิดทิ้งไว้นานๆ เรื่องอุณภูมิทำให้เกิดความกังวลได้พอสมควรครับ

ใช้ไป 3 เดือนไม่มีปัญหา แต่อยู่ๆก็มาดับเอาซะวันนี้ มันก็อาจจะเกิดความกังวลได้ว่า เกิดอะไรขึ้น สาเหตุมาจากตรงไหนกัน...มันทำให้คิดถึงความเป็นไปได้หลายๆสาเหตุครับ

เรื่องอุณหภูมิของตัวชิบเซ็ท เป็นเรื่องที่ไม่สำคัญนัก แต่เมื่อมีข้อเปรียบเทียบ และถ้าราคาเท่ากัน การเลือกซื้อสิ่งที่ดีกว่าอาจจะเป็นเรื่องของการใช้เงินอย่างฉลาดและคุ้มค่าก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                3,000 ถ้าเอาไม่เกินได้ GA-P31-DS3L เพิ่มอีก 500 ได้ P35-DS3L คุ้มครับ
                ท่านเล่น ts ด้วยเหรอครับ หุหุ....

Comment

P35 ที่ห้อง oc ก็อยู่ที่ ไม่เกิน 40 จับดูก็อุ่นดี
                  ไอ้ที่ร้อนอ่ะ CPU ไม่ใช่ Chip

Comment

เรียนท่าน guru

ผมลองเปลี่ยนซิงค์ NB ครับ โดยเอา Zalman แปะลงไปแทน แน่นอน มันเย็นกว่ามากครับ แค่อุ่นๆ จับได้สบายๆ ไม่มีปัญหา จับแล้วมือพองเหมือนซิงค์เดิมๆ

ทา MX-2 ให้มันด้วย ผมจึงเข้าใจว่า ซิงค์กากๆ บนบอร์ด GB ระบายความร้อนออกมาได้ไม่ทันครับ

ทั้งที่ลองทา MX-2 ให้กับซิงค์เดิมๆ ของ GB แล้วด้วย ปัญหานี้ก็ยังไม่หายครับ

ผมไมไ่ด้พูดถึงเรื่องเซนเซอร์บนบอร์ดนะครับ ผมใช้ความรู้สึกจากการสัมผัสบนตัวซิงค์ NB โดยตรง โดยการ CPU ไป 3.5+ แล้วลองจับดู ซิงค์เดิม GB ถึงขั้นมือพองครับ จับแล้วสะดุ้ง พอเปลี่ยนซิงค์แล้วหายเป็นปรกติ

หมายเหตุ : ก่อนเปลี่ยน และ หลังเปลี่ยนซิงค์ SpeedFan , Everest รายงานอุณหภูมิบนบอร์ดตรงกันครับ หลังจากเล่นบอร์ด GB รุ่น P35 มาแล้วเกือบจะทุกรุี่น ยกเว้น P35C-DS3R มันเป็นแบบนี้หมดครับ

ด้วยความเคารพ

Comment

ผมว่าสำคัญนะอุณภูมิของชิปเซ็ต ถ้าร้อนย่อมมีผลกระทบต่อระบบโดยรวม ถ้าเอาบอร์ดวางไว้นอกเคสคงไม่เป็นไร

แต่ว่าถ้าทุกอย่างอยู่ในเคสบวกกับอุณภูมิของชิปที่สูง ถ้าเคสระบายความร้อนได้ไม่ดีพอ ก็จะเกิดความร้อนสะสม

ทำไห้อุปกรณ์อื่นๆร้อนไปด้วย ชิปที่ร้อนมันก็จะถ่ายเทความร้อนไปหากันทำไห้ระบบโดยรวมร้อนมากขึ้น ชึ่งอาจจะไม่มีผลต่อ

การใช้งานระยะสั้น แต่มีผลระยะยาวแน่นอน จากทฤษฏีอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกประสิทธิภาพจะลดลงเมื่อตัวมันมี

ความร้อนที่สูงขึ้น ถ้าผู้ใช้งานทั่วไปคงไม่ใส่ใจ แต่ขา OC ทั้งหลายจะคิดยังไงเมื่ออุณภูมิชิปของท่านสูงกว่า

80 องศา ใครไม่เก็ด แต่ผมเก็ด

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
                        เรียนท่าน guru

ผมลองเปลี่ยนซิงค์ NB ครับ โดยเอา Zalman แปะลงไปแทน แน่นอน มันเย็นกว่ามากครับ แค่อุ่นๆ จับได้สบายๆ ไม่มีปัญหา จับแล้วมือพองเหมือนซิงค์เดิมๆ

ทา MX-2 ให้มันด้วย ผมจึงเข้าใจว่า ซิงค์กากๆ บนบอร์ด GB ระบายความร้อนออกมาได้ไม่ทันครับ

ทั้งที่ลองทา MX-2 ให้กับซิงค์เดิมๆ ของ GB แล้วด้วย ปัญหานี้ก็ยังไม่หายครับ

ผมไมไ่ด้พูดถึงเรื่องเซนเซอร์บนบอร์ดนะครับ ผมใช้ความรู้สึกจากการสัมผัสบนตัวซิงค์ NB โดยตรง โดยการ CPU ไป 3.5+ แล้วลองจับดู ซิงค์เดิม GB ถึงขั้นมือพองครับ จับแล้วสะดุ้ง พอเปลี่ยนซิงค์แล้วหายเป็นปรกติ

หมายเหตุ : ก่อนเปลี่ยน และ หลังเปลี่ยนซิงค์ SpeedFan , Everest รายงานอุณหภูมิบนบอร์ดตรงกันครับ หลังจากเล่นบอร์ด GB รุ่น P35 มาแล้วเกือบจะทุกรุี่น ยกเว้น P35C-DS3R มันเป็นแบบนี้หมดครับ

ด้วยความเคารพ
                        ----------------------
                        สงสัยของเดิมมันจะห่วยจริงๆ ถ้าผมเข้าใจผิดก้ต้องขออภัยด้วยครับ
                        ไม่ทราบว่าของเดิมที่จับซิงค์แล้วมือพอง ความร้อนกี่องศาครับ(ไม่คล๊อกนะครับ ฟูลโหลด)
                        เห็นบางคนบอกว่าร้อนจนน่ากลัว พอดีผมไม่ได้เล่นบอร์ดรุ่นนี้ครับ เลยอยากรู้เรื่องความร้อนที่หลายๆคนห่วงกัน
                        ถ้ามันห่วยจริงท่านอื่นๆที่คิดจะซื้อจะได้เลิกคิดครับ

Comment

สงสัยของเดิมมันจะห่วยจริงๆ ถ้าผมเข้าใจผิดก้ต้องขออภัยด้วยครับ
                          ไม่ทราบว่าของเดิมที่จับซิงค์แล้วมือพอง ความร้อนกี่องศาครับ(ไม่คล๊อกนะครับ ฟูลโหลด)
                          เห็นบางคนบอกว่าร้อนจนน่ากลัว พอดีผมไม่ได้เล่นบอร์ดรุ่นนี้ครับ เลยอยากรู้เรื่องความร้อนที่หลายๆคนห่วงกัน
                          ถ้ามันห่วยจริงท่านอื่นๆที่คิดจะซื้อจะได้เลิกคิดครับ
                          เท่าที่สังเกต ระหว่างการ OC กับไม่ OC เกิดความร้อนขึ้นสูงมากจนเรียกได้ว่ามันน่ากลัวครับ

ไม่ว่า OC หรือไม่ จับแล้วก็ทำให้มือพองได้จริงๆ ครับ -*- อาการน่าเป็นห่วง เพราะฉะนั้น อย่าเชียร์อย่างเดียว ต้องคำนึงถึงจุดเสียนี้ ที่ไม่พบในเมนบอร์ดตัวอื่น ทั้งที่ไม่ได้เพิ่มไฟ NB เลยด้วยซ้ำครับ

ความร้อนกี่องศาไม่ทราบครับ ไม่มีตัววัดอุณหภูมิมาลองซักที แต่จับแล้วมือพองแน่ๆ ครับ

Comment

แล้วแต่คนใช้คับ ถ้าเน้น แบรนก็Asus ถ้าถูกก็Gigabyte แต่คุณภาพ ผมว่าเท่ากันแน่นอน

Comment

เท่าที่สังเกต ระหว่างการ OC กับไม่ OC เกิดความร้อนขึ้นสูงมากจนเรียกได้ว่ามันน่ากลัวครับ

ไม่ว่า OC หรือไม่ จับแล้วก็ทำให้มือพองได้จริงๆ ครับ -*- อาการน่าเป็นห่วง เพราะฉะนั้น อย่าเชียร์อย่างเดียว ต้องคำนึงถึงจุดเสียนี้ ที่ไม่พบในเมนบอร์ดตัวอื่น ทั้งที่ไม่ได้เพิ่มไฟ NB เลยด้วยซ้ำครับ

ความร้อนกี่องศาไม่ทราบครับ ไม่มีตัววัดอุณหภูมิมาลองซักที แต่จับแล้วมือพองแน่ๆ ครับ
                              --------------------------
                              ที่บ้านผมก็มีการ์ดจอครับ ไม่มีพัดลมจับแล้วมือพองเหมือนกันครับ
                              เช็คดู 50 องศาครับ ใช้งานได้ปกติดีทุกอย่างครับ
                              และผมก็ไม่ได้เชียร์บอร์ด gigabyte ครับ ยังไม่ได้โพสสนับสนุนยี่ห้อ gigabyte เลยนะครับ
                              ผมใช้ asrock ครับ ทำงานบริษัทโฆษณาครับ แต่ผมเป็นพนักงานขาย gigabyte ครับ ล้อเล่นนะครับ อิอิ
                              ไม่รู้เหมือนกันครับที่ทำงาน ผมก้ร้อนจี๋เลยครับเวลาจับ ทั้ง MSI-ASROCK-GAGABYTE-ASUS
                              แต่เช็คอุณหภูมิมันก็วิ่งอยู่แค่ 45-50 องศาครับ ไม่ได้น่าเกลียด ผมก็เปิดทั้งวันทำงานทั้งวันนะครับ ก็ปกติดีครับ
                              ผมเลยเชื่อว่าไม่จำเป็นนะครับที่ชิปเช็ตมันร้อนเวลาเอามือไปจับ แล้วต้องไปเล่นยี่ห้ออื่นแทน ทั้งๆที่หลายคนใช้ยี่ห้อนี้อยู่ ก้ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ
                              ใครที่เลือกใช้ยี่ห้อนี่ก็ไม่ได้แปลว่าเขาเลือกผิดหรือว่าไม่ฉลาดในการเลือก
                              ส่วนถ้าคล๊อกแล้วมีปัญหาอันนี้อีกเรื่องนึงครับ เพราะเราไปปรับแต่งมัน ให้ทำงานหนัก เกินกว่าที่เขาออกแบบ
                              ถ้าคล๊อกแล้วทุกคนต้องรู้ลิมิตตัวเองอยู่แล้วครับ ถ้าทำงานหนักๆแล้วไม่เสถียรก็ต้องลดลงมาครับ
                              สมาชิกหลายๆท่านอาจจะมองว่าผมเข้าข้าง gigabyte ก้ได้ครับ
                              แต่ถ้าโดนส่วนตัวผมยืนยันว่าผมไม่ได้เชียร์ ในความคิดผมไม่ได้มีใจเอนเอียงไปให้กับ gigabyte ครับ
                              เพราะใจผมชอบ asrock มากกว่าทั้ง 2 ยี่ห้อครับ อิอิ

Comment

งุ้ย ผมไม่ได้ว่าท่าน guru เชียร์ครับ แต่แค่เห็นบางท่านออกนอกหน้าตลอดเวลาเท่านั้นเองครับ เข้าใจผิดไปใหญ่

เท่าที่ผมได้ทดสอบมา GB มันร้อนจริงๆ ครับ แต่ก็เสถียร ไม่เห็นผลกระทบเวลาใช้งานครับ ไม่มีปัญหาใดๆ

เพียงแต่แค่ข้องใจว่า ทำไมมันถึงได้ร้อนกว่าเมนบอร์ดตัวอื่นนัก ร้อนเกินไปในระดับที่ยอมรับไม่ได้ครับ

แต่พอเปลี่ยนซิงค์ปุ๊บ อาการนี้หายไปทันใด ไม่เข้าใจมันเหมือนกันครับ -*- ไม่ได้ว่าคนเลือก GB ผิดน่อ เพราะผมก็ใช้เหมือนกัน เพียงแต่ตอนนี้ลองมาเล่นหลายๆ ยี่ห้อด้วยน่ะครับ

Comment

Working...
                                X