Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมตั้งวงแลนไม่ได้น่ะ ช่วยมาดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมตั้งวงแลนไม่ได้น่ะ ช่วยมาดูที

อุปกรณ์ที่มีน่ะ
    ADSL Router Zyxel P-660H-T1 v2 มี 4 ports
    D-Link Switch มี 5 ports
    สายแลนแบบตรง 5 เส้น
    คอมพิวเตอร์ 5 เครื่อง

จะตั้งวงแลนอย่างนี้อ่ะ ต้องตั้งค่าเพิ่มหรือเปล่า

ทำไมไม่เอาคอมทุกเครื่องต่อผ่านทาง switch ports ละครับ (รอท่านผู้มีความรู้มาตอบดีกว่า แค่สงสัย)

Comment

ควร เอา คอมทุกเครื่องผ่าน switch ports

แล้ว ตั้งค่า router ยังครับ ตามคู่ มือ ทางผุ้ให้บริการเค้าจะให้มา

Comment

ต่อแบบใรูปก็ใช้ได้ครับแต่ ระหว่างสวิตย์ กับ เราเตอร์ ต้องใช้สายไขว้ด้วยนะ แล้วก็ให้DHCPของ เราเตอร์แจกไอพ
        เซ็ทเวิคกรุปให้ตรงกันด้วยนะี

Comment

Originally posted by termrag View Post
          ต่อแบบใรูปก็ใช้ได้ครับแต่ ระหว่างสวิตย์ กับ เราเตอร์ ต้องใช้สายไขว้ด้วยนะ แล้วก็ให้DHCPของ เราเตอร์แจกไอพ
          เซ็ทเวิคกรุปให้ตรงกันด้วยนะี
          ไขว้เหรอ

Comment

ตั้งไม่ได้นี่คืออะไรเหรอครับ ติดตรงไหน ต่อตามรูปมันก็น่าจะได้นะ ยังไงมันก็ต้องมองเห็นกัน คุณเซ็ท ip ยังไง ตั้ง router แบบไหน รบกวนขอรายละเอียดด้วยครับ

Comment

มะช่าย สายตรงเหรอ

Comment

ต้องบอกหมายเลข IP , Subnet แต่ละเครื่องมาครับหรือทำมาเป็น Network Diagram จะวิเคราะห์ได้ง่ายกว่าครับ

Comment

Working...
                X