Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งถอย i7-2600k มา จะ overclock ได้เท่าไหร่ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งถอย i7-2600k มา จะ overclock ได้เท่าไหร่ครับผม

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าจะ overclock เท่าไหร่ดี กลัวปรับมาก ๆ แล้วพังครับ ตอนนี้ปกติ CPU อุณหภูมิอยู่ที่ 48C, ส่วน Mainboard อยู่ที่ 37C ครับ

Mainboard ใช้ ASUS P8P67 Deluxe
    ส่วน heatsink เปลี่ยนเป็นของ Corsair Hydro CWCH70 ครับ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

48c นั้น Idle เหรอ -..-

System ทั้งหมดมีอะไรมั้ง

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      48c นั้น Idle เหรอ -..-

System ทั้งหมดมีอะไรมั้ง
      มันอยู่ระหว่าง 46 - 48C ครับ ดูจาก Bios ครับ ที่ใส่ ๆ ไปก็มีการ์ดจอ GTX460OC, HDD 2 ลูก, DVDRW 1 ตัว, BDRW 1 ตัว

ส่วนเคสเป็นของ Cooler Master ตัวใหญ่ ๆ หน่อย

อุณหภูมิมันสูงไปเหรอครับ ถ้ามันสูงไปแล้วจะได้ไม่คิด OC กลัวพัง

Comment

บอกระบบไม่หมดเลย แรมรุ่นไรก็ไม่บอก *.*
        ไอ้ที่ไม่อยากรู้บอกซะหมดเชี่ยว

CPU i7 2600k
        M/B P8P67 Delux
        RAM ???
        Cooling Corsair Hydro CWCH70
        Last edited by TWK.; 17 Apr 2011, 23:34:13.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          บอกระบบไม่หมดเลย แรมรุ่นไรก็ไม่บอก *.*
          ไอ้ที่ไม่อยากรู้บอกซะหมดเชี่ยว
          Ram เป็น G.SKILL DDR3 8GB RM 1600 รหัส F3-12800CL8D-8GBRM ครับ

Comment

วอร์มดูก่อน ซัก 4.50 GHz (คอยเช็คความร้อนดูอย่างให้สุงมากนัก)

* CPU Manual Voltage = 1.300 ถ้ายังไม่เสถียรก็ลองค่อยๆ เพิ่มทีละนิดดู

Comment

ผมทำดูแล้วตอน boot มันขึ้นแค่ 34xx mhz. พอไปดูใน Windows 7 มันก็ขึ้นแค่ 3.40 GHz. ไม่รู้ว่ามันได้ overclock หรือเปล่า

อย่างไรก็ตามขอบคุณคุณ TWK. มากครับ วันพรุ่งนี้จะมาถามอีกทีครับผม ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Comment

ดูในโปรแกรม CPU Z นะ
                ถ้ายังไม่ขึ้นก็ลองรันโปรแกรมอะไรก็ได้หนักๆ ดู

Comment

ตามท่าน TWK. เลยครับรับรองแจ่ม ^^

Comment

ตอนนี้ลองที่ 5 Ghz. / V Core 1.525v รัน Super PI ผ่านฉลุยครับ

ดูอุณหภูมิใน CPU Max อยู่ที่ 63C

พอจะปรับเป็น 5.1Ghz. / V Core ลองปรับเป็น 1.550v มันขึ้น over voltage ครับ ไม่รู้ว่าจะไปแก้ตรงไหนดี เลยเอาแค่นี้พอใจละครับ

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ

Comment

5กำลังดีแล้วครับ

63Cนี่เย็นมาก อยู่ทนนาน อิอิ

Comment

*0* เย็นจับใจ

Comment

ควรทดสอบ linx 20 loop mem all
                          ด้วยมั๊ยเอ่ย

Comment

Originally posted by OXYGEN2 View Post
                            ตอนนี้ลองที่ 5 Ghz. / V Core 1.525v รัน Super PI ผ่านฉลุยครับ

ดูอุณหภูมิใน CPU Max อยู่ที่ 63C

พอจะปรับเป็น 5.1Ghz. / V Core ลองปรับเป็น 1.550v มันขึ้น over voltage ครับ ไม่รู้ว่าจะไปแก้ตรงไหนดี เลยเอาแค่นี้พอใจละครับ

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ
                            ตรงช่อง Hwmonitor

ในด้านล่างมีทั้งอุณหภูมิอะไรต่างๆไม่ต้องสนใจ

ลงไปดูไฟเลี้ยง cpu จากปกติจะเห็นประมาณนี้

Vcore 1.5xx V

แต่เปลี่ยนมันซะเปลี่ยนเป็น

Vcore Igeone

จบปัญหา คราวนี้จะตั้งซัก 1.8V ก็ไม่มี CPU Overvolt มากวนใจ

แต่ปัญหาต่อมาของคุณจะเป็นเรื่องความ้อนแล้วละ

Comment

โอ้วเย็นมาก แบบนี้ต้อง 5.4G แล้วหล่ะ อิอิ

Comment

Working...
                              X