Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound on Board ของ Board Z170 ค่ายไหนแจ่มสุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound on Board ของ Board Z170 ค่ายไหนแจ่มสุดครับ

Sound on Board ของ Board Z170

ASUS : SUPREMEFX , Crystal Sound
    GIGABYTE : Creative Sound Core 3D
    MSI : Audio Boost 3 , Xtreme Audio DAC
    ASROCK : Purity Sound

ใช้ดูหนัง+ฟังเพลง+เล่นเกมส์
    ยี่ห้อไหน ตัวไหนให้เสียงดีสุดครับ

Creative Sound Core 3D แจ่มสุดนะผมว่า เท่าที่ลองมา ในนัดเป็นชิพ recon3di เสียงแจ่มมาก

Comment

เออ ผมอยากรู้เหมือนกันเลย ส่วนตัวเคยลองแค่
      MSI Audio Boost 2
      ASROCK : Purity Sound 1/2
      มันก็ไม่ตางกันนะ ในความรู้สึก

แต่ข้อมูลที่เคยเห็น มีคนเคยบอก/โพสว่า GIGABYTE : Creative Sound Core 3D เสียงดีกว่า
      ไอ2 ตัวด้านบนนั่นอีกแม้จะเป็นชิบ Realtek 889 เท่านั่น ไอ2ตัวนั่น 1150
      ปล.เห็น GIG มี AMP-UP เพิ่มมาอีก งงชิบ 555 ไม่รู้อะไรเมพกว่ากัน

Comment

ผมก็มองว่า Creative Sound Core 3D ของ Gigabyte น่าจะให้ระบบเสียงดีที่สุดในบรรดาที่ผมลิสต์ออกมาเหมือนกัน
        แต่ก็ไม่เคยได้ใช้บอร์ดของ Gigabyte เลยครับ

Comment

มันชิพ 1150 เหมือนกันไม่ใช่หรอ

Comment

supream FX ครับ เพราะตัวนี้เลย

- ESS? ES9023P DAC: dB SNR, dB THD+N (Max. kHz/ -bit)
            - TI RC4580 2VRMS audio OP AMP(s)

ลองลงมาผมให้

soundcore 3D เพราะตัวนี้ครับ

- TI Burr Brown? OPA2134
            Last edited by dept; 30 Sep 2015, 01:24:35.

Comment

ใจผมมองไปที่
              ASUS : SUPREMEFX
              GIGABYTE : Creative Sound Core 3D
              ครับ

Comment

ซ้ำ
                Last edited by good11; 30 Sep 2015, 11:59:09.

Comment

Originally posted by kkungvs1 View Post
                  มันชิพ 1150 เหมือนกันไม่ใช่หรอ
                  ขอโทษทีครับ ผมหมายถึงในกรณีที่ผมเคยลองใช้ ไม่ได้ยึดติดกับ Z170 ขอโทษทีทำให้เข้าใจผิด
                  ที่ผมบอกคือ Core 3 D ใน A88X G1 Sniper ชิบเสียง Realtek 800 อะไรสักอย่างไม่ชัว แต่มีคนบอกว่าเสียงดีกว่า
                  MSI Audio Boost 2 ASROCK : Purity Sound 1/2 ที่เป็นชิบ 1150 อีก

Comment

Comment

Comment

จากที่ผมจับมาน้ะครับ ผมนี้แหล่ะที่เวลาจะซื้อบอดแต่ล้ะตัวเรื่องเสียงนี้ดูก่อนเป็นอันดับแรก ๆ เลย เพราะไม่มีการ์ดเสียงให้เล่น

จากบอด x99 asus deluxe = crystal sound 2 แจ่มครับเพราะมี DTS Ultra PC II คอยช่วยบูตดึงพลังเสียงออกมา ที่แจ่มก็มีฟังชั่นสามารถปรับ low high แยกแยะระดับเสียงสูง ต่ำได้ชัดเจน เหมาะกบัการดูหนัง ดูอนิเมะ เสียงใสคลีนคมชัดครับเบสเต็ม *ส่วน crystal sound 3 ของ z170 ยังไม่เคยได้ลองครับ

จากบอด z170 asus maximus viii hero = supream fx 2015 ใช้อยู่ปัจจุบัน แจ่มครับ เพราะมี sonic suite2 มาคอยช่วย แยกแยะรายละเอียดเสียงได้ โดยเฉพาะพวกเกมส์มีฟังชั่นช่วยในเรื่องการฟังเสียงแล้วรับรู้ทิศทางของเสียงนั้น ๆ ในเกมส์ครับ เหมาะกบัการเล่นเกมส์ซะส่วนใหญ่ครับ เสียงใสคลีนคมชัดครับเบสเต็ม

จากบอด x99a msi gaming9 ack = audio boots2 ใช้ได้ครับ แต่รู้สึกยังดึงเสียงออกมาได้ไม่ดีเท่าไหร่ มีฟังชั่นสวิตบูตเสียง + ต่อสาย 4pin for 3pin 5v เสียบเข้าเพื่อเพิ่มพลังบูตสิ่งที่แตกต่างก็แค่เบสแน่นขึ้นแค่นั้นครับ เสียงออกแห้ง ๆ *ส่วน audio boots3 ของ z170 ยังไม่เคยได้ลองครับ

asrock purity sound จัดว่าแย่สำหรับผมน้ะ แย่กว่าทั้งหมดที่เอ่ยมา คือบูตเสียงไม่ขึ้นเลยครับ ต้องบิดลำโพงเพิ่มเสียง

สรุปอันดับ 1 ผมให้ crystal sound ครับ แจ่มจริงดึงพลังเสียงออกมาได้เยี่ยมเลย
                        ลองลงมา supream fx แต่ก็คงเหมาะกับการเล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ครับ

ส่วน gigabyte ผมอยากลองมากเลย creative core 3d ผมว่าน่าจะ win สุดล่ะถ้าผมได้ลอง

แต่ก็อย่างว่าครับยังไงก็สู้การ์ดเสียงแท้ ๆ ไม่ได้หรอกครับ ถ้าอยากได้เสียงแจ่มจริง ๆ แนะนำกัดฟันจัดการ์ดเสียงดี ๆ สักตัว จบ ครับ

Comment

Originally posted by COMMENT View Post
                          จากที่ผมจับมาน้ะครับ ผมนี้แหล่ะที่เวลาจะซื้อบอดแต่ล้ะตัวเรื่องเสียงนี้ดูก่อนเป็นอันดับแรก ๆ เลย เพราะไม่มีการ์ดเสียงให้เล่น

จากบอด x99 asus deluxe = crystal sound 2 แจ่มครับเพราะมี DTS Ultra PC II คอยช่วยบูตดึงพลังเสียงออกมา ที่แจ่มก็มีฟังชั่นสามารถปรับ low high แยกแยะระดับเสียงสูง ต่ำได้ชัดเจน เหมาะกบัการดูหนัง ดูอนิเมะ เสียงใสคลีนคมชัดครับเบสเต็ม *ส่วน crystal sound 3 ของ z170 ยังไม่เคยได้ลองครับ

จากบอด z170 asus maximus viii hero = supream fx 2015 ใช้อยู่ปัจจุบัน แจ่มครับ เพราะมี sonic suite2 มาคอยช่วย แยกแยะรายละเอียดเสียงได้ โดยเฉพาะพวกเกมส์มีฟังชั่นช่วยในเรื่องการฟังเสียงแล้วรับรู้ทิศทางของเสียงนั้น ๆ ในเกมส์ครับ เหมาะกบัการเล่นเกมส์ซะส่วนใหญ่ครับ เสียงใสคลีนคมชัดครับเบสเต็ม

จากบอด x99a msi gaming9 ack = audio boots2 ใช้ได้ครับ แต่รู้สึกยังดึงเสียงออกมาได้ไม่ดีเท่าไหร่ มีฟังชั่นสวิตบูตเสียง + ต่อสาย 4pin for 3pin 5v เสียบเข้าเพื่อเพิ่มพลังบูตสิ่งที่แตกต่างก็แค่เบสแน่นขึ้นแค่นั้นครับ เสียงออกแห้ง ๆ *ส่วน audio boots3 ของ z170 ยังไม่เคยได้ลองครับ

asrock purity sound จัดว่าแย่สำหรับผมน้ะ แย่กว่าทั้งหมดที่เอ่ยมา คือบูตเสียงไม่ขึ้นเลยครับ ต้องบิดลำโพงเพิ่มเสียง

สรุปอันดับ 1 ผมให้ crystal sound ครับ แจ่มจริงดึงพลังเสียงออกมาได้เยี่ยมเลย
                          ลองลงมา supream fx แต่ก็คงเหมาะกับการเล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ครับ

ส่วน gigabyte ผมอยากลองมากเลย creative core 3d ผมว่าน่าจะ win สุดล่ะถ้าผมได้ลอง

แต่ก็อย่างว่าครับยังไงก็สู้การ์ดเสียงแท้ ๆ ไม่ได้หรอกครับ ถ้าอยากได้เสียงแจ่มจริง ๆ แนะนำกัดฟันจัดการ์ดเสียงดี ๆ สักตัว จบ ครับ
                          แนะนำละเอียดมากครับ

Comment

เป็นคำถามที่ตอบไม่ได้นะ เรื่องของเสียงนี่ดีไม่ดีขึ้นกับหลายปัจจัยมากซะจน ชิปเสียงออนบอร์ดอันไหนก็ให้ผลไม่ต่างกัน
                            มีอยู่สิ่งนึงที่เชื่อว่าหลายคนไม่เคยเข้าไปใช้เลยก็คือ EQ ถ้าปรับเป็นก็สามารถได้เสียงตามที่เราต้องการได้ ซึ่งต้องมีความรู้
                            พอสมควรเลย ผมทำงานเกี่ยวกับเสียงมาก็ไม่น้อย ตอบได้เลยว่าไม่จบ มาตรฐานความชอบในเสียงแต่ละคนไม่เหมือนกัน
                            ต่ำ กลาง สูง มีย่านความถี่ที่ต่างกันออกไป ต้องปรับ EQ เอาเอง สุดท้ายคือต้องไปลองเองว่าชอบแบบไหน ใครก็แนะนำให้
                            ไม่ได้ ดีเค้า ไม่ดีเรา ดีเค้า ไม่ดีเรา มันไม่มีทางจบ คนนึงว่าซาวน์ A เสียงดี เพราะเสียงตอบสนองย่านสูงได้มากกว่า อีกคนนึง
                            บอกว่าซาวน์ A ไม่ดีเพราะตัวเองชอบเสียงตอบสนองย่านกลางมากกว่า อะไรแบบนี้ ถ้าในทางดนตรีเสียงที่ดีต้องตอบสนองครบ
                            ทุกย่านความถี่ของเสียง เครื่องดนตรีออกครบทกชิ้น ที่เสียงแห้งเพราะย่านความถี่กลางโดดเกินไปกว่าย่านความถี่อื่น
                            ทุกอย่างปรับได้หมดโดยใช้ EQ

Comment

Sound-on-Board แบบพรีเมี่ยม คุณจะหาไม่ได้ในบอร์ด ระดับล่าง-ถึงระดับกลางครับ จะหาได้เฉพาะบอร์ดแบบHi-endเท่านั้น ซึ่งราคาถูกสุดก็9พันไปจนถึงหมืนกว่าบาท

ผมแนะนำว่า ให้ซื้อบอร์ดระดับกลางๆเกรดดีๆ ราคา 5-6พัน แล้วซื้อ Creative Sound Blaster Z ในราคา 3300-3700 แค่นี้ คุณจะได้ทั้งบอร์ดและคุณภาพเสียงที่สุดยอดแล้วครับ ในราคาเท่าซื้อบอร์ดHi-end ดีไม่ดีจะถูกกว่าด้วยซ้ำ

Sound-on-Board ถ้าบอร์ดเสีย มันเสียทั้งคู่นะครับ

Sound แยก ได้คุณภาพเสียงที่ดีกว่า แถมวันข้างหน้าแยกขายได้ด้วยถ้าเบื่อ

Comment

Working...
                              X