Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเปิดไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเปิดไม่ได้ครับ

คือว่าปกติเข้ามาอ่านเฉยๆครับ ตอนนี้มีปัญหาคือ ผมโหลดบิททิ้งไว้ทั้งคืนจะมาปิดเครื่องประมาน9โมงเช้า แล้วเปิดใหม่ประมาท 10โมงเช้า ตอนเปิดใหม่มันไม่ติดเหมือนไฟไม่จ่าย ไม่มีพัดลมตัวไหนหมุนเลยครับ เป็นมาวันนี้วันที่3แล้ว พอผ่านไปหลายชั่วโมงมาเปิดใหม่ถึงติดครับ เช่นวันนี้ผมมาเปิด9โมงครึ่งเปิดไม่ติดแล้วครับ ผมกลับมาบ้านตอนเกือบ4โมงเปิดใหม่ติดเลยครับ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ซื้อเครื่องมาได้เดือนกว่าเองครับ ก่อนหน้านี้มีอาการแบบว่าต้องกดปุ่มเปิดเครื่องสัก2-3ที ในบ้างครั้งครับ ผมก็นึกว่ากดไม่โดนจังๆ เลยไม่ติด แต่ตั้งแต่วันจันทร์มา กดเป็นสิบๆครั้งครับ ไม่มีติดเหมือนไม่ได้เสียบปลั้กเลยครับ ไม่ทราบเป็นที่อะไรครับพี่ๆกูรูช่วยตอบที

สเปคเครื่อง X2 4000+ RAM 2 GB ฮาร์ดดิกส์ 2ตัว 160+320 GB การ์ดจอ Spark 3850
    DVDRW 1ตัว MB Alive NF6P Enermax460W ใช้วินโดว์วิตร้า ครับ มันเป็นไรครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by Pleasure69; 5 Mar 2008, 16:06:00.

Power Supply น่าจะเสีย ลองหามาเปลี่ยนดูครับบ เวลาเปิดไม่ติดให้กดปุ่ม power ค้างไว้ซัก 5 วิ แล้วกดเปิดใหม่ ทำแบบนี้จะยังพอใช้ได้ไปก่อน ทางทีดีรีบเปลี่ยนดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
      Power Supply น่าจะเสีย ลองหามาเปลี่ยนดูครับบ เวลาเปิดไม่ติดให้กดปุ่ม power ค้างไว้ซัก 5 วิ แล้วกดเปิดใหม่ ทำแบบนี้จะยังพอใช้ได้ไปก่อน ทางทีดีรีบเปลี่ยนดีกว่าครับ
      พี่ครับ Power Supply มันจะเสียเร็วแบบนี้เลยเหรอครับ พึ่งซื้อมาไม่ถึง2เดือน

Comment

พังแล้วเรอะ (พอดีไปซื้อมาด้วยกันครับ )
        งั้นขอถามแทนเพื่อนนะครับ ถ้าสมมุติเกิดพังขึ้นมาจริงๆ ซื้อมาเกือบๆสองเดือนแต่รับประกันห้าปีนี่ ประกัน Enermax เค้าจะทำไงครับ ซ่อมหรือเปลี่ยนให้ ว่าแต่ประกันของอะไรก็ไม่รู้ -*-

Comment

Originally posted by laku69 View Post
          พังแล้วเรอะ (พอดีไปซื้อมาด้วยกันครับ )
          งั้นขอถามแทนเพื่อนนะครับ ถ้าสมมุติเกิดพังขึ้นมาจริงๆ ซื้อมาเกือบๆสองเดือนแต่รับประกันห้าปีนี่ ประกัน Enermax เค้าจะทำไงครับ ซ่อมหรือเปลี่ยนให้ ว่าแต่ประกันของอะไรก็ไม่รู้ -*-
          ขอบคุณมากครับที่รักแล้วเมื่อไรจะมา

Comment

Originally posted by Pleasure69 View Post
            ขอบคุณมากครับที่รักแล้วเมื่อไรจะมา

....
            Attached Files
            Last edited by Pleasure69; 5 Mar 2008, 17:51:01.

Comment

ลองปลดสาย 4 PIN สีเหลือง 2เส้น ดำ 2 เส้น แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ว่าพัดลมทุกตัวหมุนหรือไม่ อย่าลีมถอด HDD ออกด้วย

Comment

น่าสงสาร

Comment

Originally posted by chungkob View Post
                  ลองปลดสาย 4 PIN สีเหลือง 2เส้น ดำ 2 เส้น แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ว่าพัดลมทุกตัวหมุนหรือไม่ อย่าลีมถอด HDD ออกด้วย

ได้ครับถ้าพรุ่งนี้เป็นอีกจะลองครับ

แล้วตกลงมันเป็นไรครับ

Comment

ของผมช็อตลงเคสครับ บูทไม่ขึ้น แต่เปลี่ยนเคสแล้วเป็นปกติเลยนะ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                      ของผมช็อตลงเคสครับ บูทไม่ขึ้น แต่เปลี่ยนเคสแล้วเป็นปกติเลยนะ
                      แล้วของพี่เปิดไม่ติดทุกครั้งเลยเหรอครับ ของผมต้องทิ้งไว้นานมาก พอมาเปิดที่เดียวติดครับ

Comment

Originally posted by chungkob View Post
                        ลองแล้วครับ พัดลมหมุนครับ แล้วสรุปมันเป็นไรครับพี่

Comment

สรุปว่า PSU Enermax เสียครับคิดว่า ตัวประจุรั่วในตำแหน่ง 12V ส่งซ่อมแล้วรอรับวันนั้นเลย
                          OK

Comment

ผมเคยต้องกดปุ่มสตาร์ต ประมาณ4-5ครั้ง กว่าจะติด...บางครั้งก็ครั้งเดียวติด ตอนแรกคิดว่าเป็นที่
                            ตัวกรองไฟ หรือไม่ก็กับตัวสำรองไฟ(UPS.) ปลดทั้งหมดแล้วต่อตรงกับปลั๊กไฟ อาการเหมือนเดิม
                            เลยเอาPSU.จากเคสเก่าที่เลิกใช้มาลอง อาการดังกล่าวหายไป...อาจจะเป็นที่PSU.ก็ได้นะครับ

Comment

..เอ้อ ลืมบอก ตัวกรองไฟ ผมใช้ SILICON VR 100i มันเป็นตัวกรองไฟสำหรับชุดเครื่องเสียง
                              ใช้ดีครับ หลายๆปีแล้ว แต่ที่ไม่ชอบก็คือมันหนักเกินเหตุ ของโบราณก็อย่างนี้แหล่ะ แถมป้องกัน
                              ไฟตกไฟเกินได้แค่5% แต่ชอบที่ว่ามันไม่เคยรวนเลย เมื่อก่อนผมใช้คุมเครื่องเสียงกับทีวี.

Comment

Working...
                              X