Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบนี้เรียกว่า Ram 4g รึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้เรียกว่า Ram 4g รึเปล่าครับ

ใช้ OS Windows Vista Ultimate 64bit

พอดีวันนี้ซื้อมาใส่เพิ่มจากเดิม 1g*2

ซื้อมาใส่อีก 1g*2

ตอนนี้มี 1g*4 = 4g

แต่ภาพซ้ายเห็น 4g

แต่ใน Task Manager\ Physical Memory เห็น 3006

สรุปว่ามันสามารถเรียกใช้ได้กี่ g เหรอครับ
    ถ้าใช้ได้ 3g มีวิธีแก้ให้ใช้ได้ 4g รึเปล่าครับ

Originally posted by bay View Post
    ใช้ OS Windows Vista Ultimate 64bit

พอดีวันนี้ซื้อมาใส่เพิ่มจากเดิม 1g*2

ซื้อมาใส่อีก 1g*2

ตอนนี้มี 1g*4 = 4g

แต่ภาพซ้ายเห็น 4g

แต่ใน Task Manager\ Physical Memory เห็น 3006

สรุปว่ามันสามารถเรียกใช้ได้กี่ g เหรอครับ
    ถ้าใช้ได้ 3g มีวิธีแก้ให้ใช้ได้ 4g รึเปล่าครับ

แน่ใจนะครับว่าใช้ 64-bit ?

เพราะใช้ 64-bit มันมองเห็น 4GB แน่นอนครับ (ใน Task Manager)

Comment

ลองเช็ค remaping memory ใน bios ดูครับ
      อันนี้ด้วยครับ อาจช่วยได้
      Last edited by tanagritm; 11 Aug 2009, 14:01:16.

Comment

64bit ครับ เพราะโปรแกรมที่ลงส่วนใหญ่รันบน 64bit หมดเลย

Comment

ไปเช็กใน Bios มาแล้วครับ

เห็น Ram แค่ 3006mb

มีวีธีแก้รึเปล่าครับ

งง มากเลย เพราะ Vista เหง 4g แต่ Bios เหง 3

ใช้บอร์ด Asus P5B ครับ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
            ลองเช็ค remaping memory ใน bios ดูครับ
            อันนี้ด้วยครับ อาจช่วยได้
            หน้านี้เข้ายังไงเหรอครับ

Comment

เซ็ท remaping เป็น enable ครับ
              หมายเหตุ เลื่อนหน้า bios ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอครับ
              Last edited by tanagritm; 27 Oct 2008, 19:09:45.

Comment

เหงแรมเปง 4g แล้วครับ

ขอบคุณท่าน tanagritm มากๆครับ

Comment

Working...
                X