Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากทราบเรื่องไฟอะครับ . .

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากทราบเรื่องไฟอะครับ . .

สเปคเครื่อง . .

AMD 3000+ แบบไม่ O/C

M/B Asus M2N-E

RAM GEIL 512*2 DDR667

Winfast 7900GTX

HDD 3 ตัวอะครับ SATA 80*2 / 250

Soundcard 2 ZS

Combo อีก 1 ตัว

DVD-RW อีก 1 ตัว

พัดลมอีก 3 ตัวอะครับ

อยากรู้ว่ามันกะซวกไฟไปประมานกี่ W อะครับ

แล้วถ้า O/C CPU มาเป็น 2.8 ไฟ 1.5 เนี่ย

มันจะเพิ่มมาอีกกี่ W อะครับ และ 7900GTX กินไฟต่างกับ 7600GT มากป่าวอะครับ

ช่วยหน่อยครับ ขอบคุนครับ . .

ระบบที่ใช้ทดสอบ ค่าที่ออกมาเป็นค่าวัตต์เต็มๆ ที่ระบบเรียกใช้ ซึ่งก็ต้องเหลือไว้สำรองอีก ไม่งั้นก็ล่ม

Intel Core 2 Duo E6600 processor
    Asus P5W DH Deluxe Intel 975X motherboard,
    2 GB of Corsair CAS-4DDR2-800 memory,
    Creative Audigy 2 ZS card,
    2 x Western Digital Raptor 74 GB hard drives
    Sony DVD+/-RW drive,
    Enermax Liberty 620W power supply.

ที่มา
    ------------------
    http://www.gamepc.com/labs/view_cont...2BC21934A9D35D

Comment

Originally posted by O-Man View Post
      ระบบที่ใช้ทดสอบ ค่าที่ออกมาเป็นค่าวัตต์เต็มๆ ที่ระบบเรียกใช้ ซึ่งก็ต้องเหลือไว้สำรองอีก ไม่งั้นก็ล่ม

Intel Core 2 Duo E6600 processor
      Asus P5W DH Deluxe Intel 975X motherboard,
      2 GB of Corsair CAS-4DDR2-800 memory,
      Creative Audigy 2 ZS card,
      2 x Western Digital Raptor 74 GB hard drives
      Sony DVD+/-RW drive,
      Enermax Liberty 620W power supply.

ที่มา
      ------------------
      http://www.gamepc.com/labs/view_cont...2BC21934A9D35D
      นี่เฉพาะการ์ดจอหรอครับ . .

Comment

Total System = ทั้งระบบครับ
        แต่ว่าก็ต้องเหลือสำรองไว้ที่ PSU อีกสัก 50% (300+150 = 450) ระบบท่านก็ยังเพียงพอ
        ปัจจุบันตามแลปที่ทดสอบกัน ใช้ 560 วัตต์ ขึ้นทั้งนั้นครับ ที่ tomshardware นี่ระบบทดสอบตระกูลทอปอย่าง 79xx นี่เป็นตัว 1000 วัตต์ แต่เราคงไม่ต้องเผื่อสำรองเป็น 2 เท่าเหมือนกับแลปทดสอบ
        ในเวบของ Nvidia สเปคระบุ ตระกูล 78xx , 79xx นี่ให้ใช้ 350 วัตต์ (อันนี้ใครจะบอกว่าสินค้าของตูมันซดไฟเหลือเกิน ก็เหมือนทดสอบรถประหยัดน้ำมันนั่นแหละ อิ อิ ) แต่ที่ใช้กันจริงๆ มีแต่ 450 วัตต์ัขึ้นทั้งเพละครับ

การ์ฟจาก guru3d.com และจากแลปอื่นๆ ครับ
        http://www.guru3d.com/article/Videocards/359/3

Comment

ถ้าไม่เหลือไว้ 30% ได้ไหมครับท่าน O-Man จะมีปัญหาอะไรมั้ย ?

Comment

คำตอบคือ ถ้ายังทำได้ก็ ทำงานหนัก (MAX) ตลอดเวลาที่**ฟูลโหลด**ละครับ จะเสื่อมเร็วกว่าใช้ปกติ เพื่อไม่ให้มีปัญหาในการทดสอบ โปรแกรมหฤโหดต่างๆ อันอาจจะเกิดมาจากอาหารการกินไม่พอ ทางแลปต่างจึงต้องเตรียมเสบียงไว้สำรองอีกเท่าตัวเสมอ อิ อิ อย่างเราๆ นี่ คนจน 30% นี่ก็เป็นบุญแล้วครับท่าน ส่วนมากก็ใส่กันจนหน้าเหลืองหน้าเขียวนั่นแหละ

ตอนนี้มาตรฐานคอเกมส์ เริ่มที่ 400 วัตต์ แล้วครับ ต้นปียังซื้อ 350 กันสบายใจอยู่เลย

Comment

โอ...ว ท่าน O-Man เยี่ย...ม

Comment

Originally posted by O-Man View Post
                คำตอบคือ ถ้ายังทำได้ก็ ทำงานหนัก (MAX) ตลอดเวลาที่**ฟูลโหลด**ละครับ จะเสื่อมเร็วกว่าใช้ปกติ เพื่อไม่ให้มีปัญหาในการทดสอบ โปรแกรมหฤโหดต่างๆ อันอาจจะเกิดมาจากอาหารการกินไม่พอ ทางแลปต่างจึงต้องเตรียมเสบียงไว้สำรองอีกเท่าตัวเสมอ อิ อิ อย่างเราๆ นี่ คนจน 30% นี่ก็เป็นบุญแล้วครับท่าน ส่วนมากก็ใส่กันจนหน้าเหลืองหน้าเขียวนั่นแหละ

ตอนนี้มาตรฐานคอเกมส์ เริ่มที่ 400 วัตต์ แล้วครับ ต้นปียังซื้อ 350 กันสบายใจอยู่เลย
                ขอบคุนท่าน O-Man ครับผม . .

Comment

สำหรับการ์ดระดับบน

X800
                  X850
                  6800
                  X1800
                  X1900
                  7800
                  7900

อัด PSU ไปเลย 450 ไม่ต้องคิดมาก

แต่สำหรับ
                  7950
                  X1950

อัดไปเถอะ 500W แต่ถ้าคิดจะ SLI ขอแนะนำว่า กดซัก 600W

Comment

Working...
                  X