Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้ Dota IN OCZ จ้า (รวมเทคนิค Create และแลกเปลี่ยนความรู้กันจ้า)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กระทู้ Dota IN OCZ จ้า (รวมเทคนิค Create และแลกเปลี่ยนความรู้กันจ้า)

ไม่ได้ตั้งกระทู้นานแระหาสาระมาใส่กันหน่อยเริ่มแรกเอาเกริ่น ๆ ก่อนนะครับ

1.วิธี Create IN TCG สำหรับ router และ Modem จ้า
    หลัก ๆ คือต้องปิดไฟวอล(หรือทำบายพาสโปรแกรม) แล้วฟอเวิดพอร์ตใน window & router จ้า
    http://www.thaicybergames.com/webboa...pic,469.0.html

(สำหรับโมเด็มรู้สึกจะแค่ปิดไฟวอล(หรือบายพาสโปรแกรม) และเปิดพอร์ตใน window จ้า)
    http://www.thaicybergames.com/webboa...ic,5574.0.html

2.คำถามใหญ่เลย ครีได้แล้วทำไมคนเล่นแล็ค...no smooth หลุด และอื่น ๆ ใน TCG และ GGC
    2.1 เน็ทคนจอย ping เยอะ หรืออาจมีคน ping bug
    2.2 เน็ท host << ผู้ครี อาจมีปัญหาไม่แรง ติดไวรัส หรือมีสปายแวร์ รวมถึงถ้าเป็น router บางรุ่นมีเกราะหนาแน่นมากอาจทำให้ครีแล้วแล็คได้ (กรณีนี้ไม่เชื่อแต่อย่าลบหลู่) เพราะบางรุ่นพี่ท่านมีระบบเยอะเหลือเกินไม่ว่าจะบล็อคโน่น บล็อคนี่ กรองโน่น กรองนี่
    2.3 เป็นที่ server ส่วนมาก ใน GGC จะหลุดแล้ว tune ไม่ขึ้น กรณีนี้สันนิษฐานว่าหลุด GGC ไปแล้ว ไม่ได้ตั้งใจ leaver นะจ๊ะ (หรือตั้งใจหว่า) อันนี้แล้วแต่กรณีไป ส่วนใน TCG จะแล็คกันระงมทั้งห้องไม่ค่อยหลุดแต่จะ delay และทำท่าจะหลุด (ปล.ข้อมูลของ TCG ค่อนข้างเก่าเพราะไม่ค่อยได้เล่น TCG นานแล้วจ้า)

3.GGC << คืออะไร คำตอบคือเป็น server ที่มีเสถียรภาพและคุณภาพดีกว่า TCG (ผิดขออภัยนะครับแต่เท่าที่เคยเล่น TCG แล้วย้ายมา GGC นี้ไม่เคยกลับไป TCG อีกเลย) จากประสบการณ์
    3.1 TCG << ข้อดีคือหาห้องเข้าง่าย ได้เล่นไว เกมไม่ค่อยกดดัน ไม่โหดมากเหมาะสำหรับมือใหม่ (ไม่โหดมากแต่ก็มีแบบทีมที่จะโหดหน่อย)
    ข้อเสียคือ Leaver Noob เยอะมาก ไหนจะเกรียนกากอีกตรึม เพราะความเข้าเล่นที่ค่อนข้างง่าย ฝูงชนที่ไม่ต้องมีความรู้อะไรก็เข้าเล่นได้สบาย ๆ นี่เอง รวมถึง Server จะมีการ Delay ค่อนข้างพอสมควร 0.5-1 วิเป็นอย่างต่ำ
    3.2 GGC << ข้อดีคือห้องแต่ละห้องจะมีขาประจำเทพ ๆ สถิตอยู่ (อันนี้จะรู้กันเฉพาะกลุ่ม สังเกตห้องเข้ายาก ๆ นั้นแหละเทพเยอะนักแล) และมีการเก็บเลเวลทำให้รู้ถึงระยะประสบการณ์ของผู้เล่น ทำให้สามารถคัดคนเข้าเล่นได้ (บางเกมเจอเลเวล 20+ เกมจะกดดันอย่างแรง) มาตรฐานเกมจะสูงกว่า TCG พอสมควร
    ข้อเสียคือบางครั้งหาห้องเล่นยาก (แต่เด๋วนี้คนเริ่มเยอะก็หาเล่นง่ายขึ้นเยอะ) มาตรฐานเกมสูงทำให้มือใหม่ไม่เหมาะแก่การลองของเป็นอย่างยิ่ง (อาจจะน่วมและ leaver ได้ง่าย ๆ) ทำให้โดนแบน << แบนแล้วจะมองไม่เห็นห้องคนครี สมัครใหม่ก็เลเวลลดเหลือ 1 โดน kick ไม่ให้เล่นข้อหาเลเวลน้อยอีก - -a
    Last edited by spellreal; 7 Sep 2008, 19:30:31.

steb พึงระวัง
    1.ในกรณีที่ศัตรูเลือก hero 2-3 stun หรือ 1 stun+1slow ให้ระวัง way ที่ครีบดันไปไกล ๆ ให้ดี ๆ ครับเพราะโอกาสโดน first blood ตั้งแต่เลเวล 1 ได้ง่าย ๆ เลย วิธีแก้ก็ให้เราเดินนำครีบไปสำรวจป่าให้ดี ๆ ถ้าเจอพวก stun-slow แอบอยู่ก็สันนิษฐานได้เลยว่ามากะ kill เต็มที่ดังนั้นเราก็ไปตามพวกมาช่วยหรือลี้ไปกอดป้อมได้เลย

2.ศัตรูเลือกตัว Yunero หรือ Butcher สองตัวนี้เลเวล 1 ใน way ครีบดันไกล ๆ โอกาสโดนสกิลของสองตัวนี้เก็บมีสูง ยิ่งสาย agi int ยิ่งง่าย ดังนั้นถ้าเจอสองตัวนี้ให้พึงระวังให้ดี

3.กรณีเลเวล 1 ศัตรูไปเก็บ rune กลางน้ำได้ก่อน อันนี้ถ้า hero ตัวไหนได้ rune ก็ค่อนข้างได้เปรียบและมีสิทธิ์ที่จะได้ first blood ได้ง่าย ดังนั้นเป็นไปได้เลเวล 1 ให้คนไปดู rune กลางน้ำทั้งสองฝั่งไว้ก็จะได้เปรียบเป็นอย่างยิ่ง (อาจเกิดสงครามแย่ง rune ตั้งแต่ครีบยังไม่ออกมาได้ - -a)

หมายเหตุ>>ไม่ว่ากรณีใด ๆ way ที่ครีบดันไกลต้องพึงระวังไว้เสมอ
    Last edited by spellreal; 7 Sep 2008, 19:24:19.

Comment

เทคนิคพื้นฐาน

1.deny ครีบให้แม่น ๆ พยายามดูรูปเกมว่าเราควรดันครีบหรือ last ครีบ

ดันครีบจะใช้ในกรณีที่อีกฝ่ายมี hero late เกมเยอะเราควรดันครีบให้ฝ่ายเราได้ tower ให้เร็วที่สุดก็จะได้เปรียบเรื่อง money ทำให้สามารถจบเกมก่อน hero late จะเกิด

lastครีบ<<จะใช้ในกรณีที่เราเล่น hero late เราจะพยายามดึงครีบให้อยู่ใกล้ป้อมตัวเองให้มากที่สุดเพื่อความปลอดภัย ของเรา (มีป้อมช่วยเวลาใครจะมา kill เราด้านหลัง หรือตุ๋ยนั้นเอง)

2.deny ครีบข้างตัวเอง << ในกรณีนี้ถ้าเราได้ last ครีบข้างตัวเอง (ถ้ากด -di จะเห็นเป็นเครื่องหมาย !) จะทำให้อีกฝ่ายจะได้ exp น้อยกว่าปกติ จะมีประโยชน์มากในช่วงแรก 1-6 เพราะถ้าเรา deny ครีบของเราได้มากเราก็จะเลเวล 6 ก่อน และเมื่อเลเวล 6 เราก็จะมี ulti มาใช้กดดันศัตรูก่อน ^^
      Last edited by spellreal; 7 Sep 2008, 19:28:58.

Comment

อีกสัก rep

Comment

มาเล่าให้ฟัง

1.UCG นะ หรือ b.net นั่นเองตอนนี้มีระบบใหม่ซึ่งช่วยในการลดความ delay ซึ่งถือว่าดีขึ้นมากทีเดียว จบ.
          1.1 เล่นง่าย
          1.2 ศูนย์รวมแห่งเหล่านักฝึกหัก(NOOB KAK LEAVER) นั่นหละ
          1.3 ทำใจสบาย ๆ
          2.GGC นะถ้าพูดถึง SV ผมว่าห่วยอาจเพราะ คนมันเยอะไป
          2.1 GGC เล่นยากมาก
          2.2 GGC หลุดแบบไม่มีสาเหตุบ่อยเหมือนกัน
          2.3 GGC เกรียนรู้วิธีเล่นแล้วก้อจะมีเหล่า LEAVER!!
          2.4 GGC ปั้มเวลได้่ เวลเยอะๆ บางคนก็งั้นๆ

3. TCnw in the beta เป็นระบบที่ดีมาก
          3.1 ดี
          3.2 คนเล่นเยอะๆ sv จะช้าๆ เนื่องจากเป็น beta
          3.3 ไม่มี delay แบบ ggc ออกแนวกระตุกไปเลย

สรุป เล่นไหนก็เจอเกรียนทำ มันแค่เกมอย่าไปซ๊เรียสมาก ถามผมๆ ชอบอะไรผมคงชอบ b.net ถึงผมจะเล่นแต่ tcgnw ก้อตาม อิอิ จบ.

บ่นๆๆๆๆ

Comment

GGC ทำไงให้ครีได้อ่ะครับผมใช้เร้าเตอร์

Comment

เยี่ยม นึกว่าใครท่านนี้เอง ผมก็เล่นหลังเลิกงานอ่ะ แต่มันเปลื่องเวลาโคดๆตานึง อย่างน้อยๆ 30 นาทีแระ

Comment

มีสาระ 1จอก

Comment

โน้ตบุ้คผมลง UCG แต่แต่พอกด start game แล้วตัวเกมส์ warcraft มันไม่รันขึ้นมา ตอนนี้เลยเล่นแต่ ggc ใครทราบช่วยบอกวิธีแก้หน่อย

Comment

ตามท่าน osoul ว่าครับผมจะมีแย่งนิดตรงที่ว่า

GGC นะถ้าพูดถึง SV ผมว่าห่วยอาจเพราะ คนมันเยอะไป
                    ตอบ. ตรงนี้คนเยอะเพราะมันมีหลาย sv ทั่วโลกครับ ทาง ggc ผมดูแล้วพัฒนาระบบได้ดีกว่า b.net มาก เห็นอัพ patch กันทุกเดือน เรื่องแล็คนี้หรือหลุดไม่มีเหตุผลหลัก ๆ เกิดจากผู้ครี กับผู้จอยไม่รู้ระบบครับ บางครั้ง ping bug แต่ host ไม่ kick เล่นไปพอถึงจุด ๆ นึงก็จะแล็คหรือหลุดครับ (พาลกันทั้งห้อง)

GGC เกรียนรู้วิธีเล่นแล้วก้อจะมีเหล่า LEAVER!!
                    ตอบ. อันนี้มันก็จะมีห้องที่เหล่าเทพ ๆ เค้าสิงกันซึ่ง leaver และเกรียนไม่ค่อยเข้าไปครับ (เข้ายากมาก 30-60 นาทีบางทียังเข้าไม่ได้)

GGC ปั้มเวลได้่ เวลเยอะๆ บางคนก็งั้นๆ
                    ตอบ. อย่างน้อย ๆ เราก็สามารถคัดได้ว่าเราต้องการระดับฝีมือขนาดไหนในการเล่นครับ และน้อยคนที่จะมานั่งปั้มเลเวลใน GGC ครับ ส่วนมากเลเวลเยอะ ๆ นี้จะจำกันได้ครับเพราะส่วนใหญ่โปร ๆ ก็จะชอบเล่นในห้องที่คุ้นหน้าคุ้นตากันครับ

ส่วนเรื่องมันแค่เกมอันนี้ก็ถูกครับแต่บางครั้งเราเล่นเกมหลายท่านก็อยากเล่นให้คุ้มค่าคุ้มเวลาที่เสียไปและได้ความสนุกที่เต็มที่ครับผม อันนี้ก็แล้วแต่ท่าน ๆ จะเลือกกัน (ตาไหนผมสบาย ๆ ก็หาเล่นห้องเลเวลน้อยหน่อย ตาไหน hurt ก็หาห้องแรง ๆ หน่อย เหอ เหอ)

Comment

Originally posted by concerto View Post
                      GGC ทำไงให้ครีได้อ่ะครับผมใช้เร้าเตอร์
                      รบกวนขอรุ่น ยี่ห้อของ router ด้วยครับ เท่าที่ผมสังเกตเราเตอร์บางรุ่นไม่ต้องทำอะไรเลยก็สามารถครีได้ครับ

แต่หลัก ๆ ก็คล้าย ๆ กันครับ เปิดพอร์ตให้ถูก แล้วก็ปิดไฟวอลหรือทำบายพาสไฟวอล

สังเกตง่าย ๆ ใน ggc ลองเข้าเกมแล้วรอสักพัก
                      แล้วเช็คปิงผู้เล่นทั่วไปครับว่า 1 ขีดเกิน 70% หรือเปล่าถ้า ok ก็น่าจะครีได้ครับ

แต่ถ้าเข้าไปแล้วรอสักพักปิง 1 ขีไม่ถึง 50% อันนี้มีแววว่าครีไม่ได้ต้องมีการปรับแต่ง router ในเรื่อง port หรืออื่นๆ ครับ

Comment

เอาเป็นว่าตัวไหนออกของอะไรดีกว่าคับ ผมอยากรู้มั่กๆ ออกของเทพเนี่ยะ

Comment

up ข้อมูลเพิ่มจ้า

Comment

เล่นเพื่อผ่อนคลายครับ

Comment

ผ่อนคลายต้อง H game ครับ...(หรือว่าเครียดหนักกว่าเก่าหว่า - -a)

Comment

Working...
                              X