Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่อง PC ใช้เน็ตผ่านสาย LAN จะแชร์ให้ Notebook ผ่าน wireless lan ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่อง PC ใช้เน็ตผ่านสาย LAN จะแชร์ให้ Notebook ผ่าน wireless lan ยังไงครับ

เครื่อง PC ใช้เน็ตผ่านสาย LAN จะแชร์ internet ให้ Notebook ผ่าน wireless lan ยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ

Rounter ต้องเป็น Wireless อะครับ

Comment

คือมีแต่สาย lan อย่างเดียวครับต่อกับ switch ----> modem + rounter แล้วอยากจะแชเน็ต ผ่าน wlan ให้ notebook ทำไงดีอ่ะครับ

แบบนี้ครับ

<----internet <------Adsl modem+rounter <------Switch hub <------pc1 จะแช็ net ผ่าน wireless ทำไงดีครับ

Comment

เครื่อง pc มีwireless รึป่าวครับ
        ถ้ามีก็ทำadhocครับ

Comment

ยกโน๊ตบุ๊คมาตั้งใกล้ ๆ rounter หาสายแลนอีกเส้นเสียบเข้าไป ง่าย กว่า (เพราะในตัวโน๊ตบุ๊คมีช่อง RJ45 อยู่แล้ว )

Comment

ต้องไปซื้ออุปกรณ์ส่งสัญญาณให้ROUTE ชนิดไม่มีเสาคับ ซึ่งผมเคยยไปถามมาแล้ว ราคาประมาณ1600บาท
            ผมว่าไปซื้อROUTEใหม่แบบบมีเสายังจะคุ้มกว่าอีก

Comment

Originally posted by gnalkhod View Post
              เครื่อง pc มีwireless รึป่าวครับ
              ถ้ามีก็ทำadhocครับ

pc มี card wireless lan เชื่อมต่อกับ notebook อยู่ แชร์ไฟล ได้เรียบร้อยแล้ว แจะแชร์ เน็ต ให้ ด้วย เนี่ยต้องทำไงครับ แบบว่าเครื่อง pc แชร์ net จาก lan อ่ะ

Comment

ผมใช้ Rounter ที่มีสวิทฮับในตัวและมีเสาสัญญาณ WLan ในตัวของ ลิ้งซีท ซื้อที่พันทิพย์ ราคา ประมาณสองพัน
                มี 4 พอตแลนด์ สามารถใช้สายแลนด์ต่อเข้ากับคอมฯ ได้ 4 เครื่องเล่นได้พร้อมกันแต่ละเครื่องเป็นอิสระจากกัน
                ขณะที่โน๊ตบุ๊คก็เล่นผ่านทาง WLan คุ้มจริง ๆ ดีกว่าวิธีอื่นๆ

Comment

Working...
                X