Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ spark 6800GS มา มีข้อสงสัยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ spark 6800GS มา มีข้อสงสัยคับ

เพิ่งซื้อมาวันนี้น่ะคับ พอใส่ปั๊ป...บูทไม่ขึ้นเรย...นึกว่าไฟไม่พอ(แต่ไหงไม่ร้องแฮะ)..ลองถอดไฟ cd rom 2 ตัวก็ไม่ติด งงครับ มันกินไฟขนาดนี้เรยหรอ ...กะว่าเอาแล้วตู...สงสัยการ์ดเสียแน่ๆ(ตอนซื้อรีบน่ะคับเลยไม่ได้ลอง) ลองไปลองมาพอถอดสายไฟ floppy disk ปรากฏว่าติดเฉยเลย..ก็เลยเสียบเหมือนเดิมทุกอย่างยกเว้น floppy disk ก็ติดอ่ะ...งงครับมันเป็นอะไร...ตอนใช้การ์ดจอตัวเก่ามันไม่เห็นเป็นไรเลย การ์ดเก่าผม (Asus Radion 9600XT TVD )

สเป็คเครื่องผมครับ
    Ahtlon XP 2600+
    Ram Dual DDR 1G (512x2)
    Floppy Drive
    CD RW
    Combo Drive
    VGA Spark 6800GS 256 MB
    Web Cam(usb)
    mouse usb
    keyboard usb
    sound card
    Power Supply 430 w
    พัดลมในเคส+ด้านข้าง อย่างละตัว
    Last edited by jedi; 12 Oct 2006, 22:52:40.

สงสัยจะไม่รองรับการทำงานกับ floppy disk มั้งครับ อิอิ(อาการผมเองก็นี้ไม่เคยเจอ)อิอิ

Comment

Originally posted by guru View Post
      สงสัยจะไม่รองรับการทำงานกับ floppy disk มั้งครับ อิอิ(อาการผมเองก็นี้ไม่เคยเจอ)อิอิ
      เกิดมานานแระ...ก็เพิ่งจะเคยเจอเนี่ยแหละคับ...ว่าแต่ว่า พอจะทราบไม๊คับว่า 430w เนี่ยใกล้เต็มแค่ไหนอ่ะ เหลืออีกเท่าไหร่...เอาแบบคร่าวๆก็ได้นะคับ

Comment

กินไฟแน่นอนครับ

ตอนแรกผมใช้ Cooler Master eXtreme Power 430 ...

ปรากฎว่าไฟดรอปลงมาฮวบเลย

เลยต้องเปลี่ยนมาใช้ Enermax 465 เนี่ย = ='

Comment

อีกคำถามครับ

ฮีทซิงค์ที่ติดมากับตัวการ์ด..ทำไมไม่เห็นเหมือนในรูปอ่ะ..ในรูปจะมีพลาสติกสีขาวๆแล้วก็มีสติดเกอร์ nvidia อ่ะ http://www.overclockzone.com/spin9/r...agp/index.html

แต่ทำไมของผมเป็นฮีทซิงค์ตัวใหญ่(มากๆ) สีดำแล้วตรงพัดลมจะเขียนว่า spark มันคล้ายๆฮีทซิงค์ของ Spark GF7600 GS แต่ไม่เหมือนอ่ะคับต่างกันที่ข้างหลังการ์ดเป็นสีเงินเงาๆ แต่ 7600 เป็นสีดำดูใน device manager มันบอกว่าเป็น NVIDIA GeForce 6800 GS/XT โดนย้อมป่าวคับเนี่ย.....หรือว่าเป็นของล๊อตใหม่

Comment

Originally posted by jedi View Post
            อีกคำถามครับ

ฮีทซิงค์ที่ติดมากับตัวการ์ด..ทำไมไม่เห็นเหมือนในรูปอ่ะ..ในรูปจะมีพลาสติกสีขาวๆแล้วก็มีสติดเกอร์ nvidia อ่ะ http://www.overclockzone.com/spin9/r...agp/index.html

แต่ทำไมของผมเป็นฮีทซิงค์ตัวใหญ่(มากๆ) สีดำแล้วตรงพัดลมจะเขียนว่า spark มันคล้ายๆฮีทซิงค์ของ Spark GF7600 GS แต่ไม่เหมือนอ่ะคับต่างกันที่ข้างหลังการ์ดเป็นสีเงินเงาๆ แต่ 7600 เป็นสีดำดูใน device manager มันบอกว่าเป็น NVIDIA GeForce 6800 GS/XT โดนย้อมป่าวคับเนี่ย.....หรือว่าเป็นของล๊อตใหม่
            ครับถูกต้องเลย ตัวเดียวกันกับผมแล้วละท่าน ล็อตใหม่ครับหนักโครต ใช้มา 5 วันละ ผมคงต้องเปลี่ยน UPS ด้วยมันโหลดวัต ซัพพลายไม่ใหว 550 วัต ซุนามิ สปาร์คกินไฟจัง ค่าไฟบานแน่งานนี้

Comment

แล้วที่ http://www.mwthai.com/ เค้าบอกว่า "ใช้ PCB. ของ AGP GF7800 , ใช้ Cooling Fan ของ GF7900GT" มันจะใช่ไม๊คับ...ของล๊อตเนี้ยอ่ะ....ใครทราบช่วยตอบด้วยครับ...Please......

Comment

อันนี้ Spark GF6800 GS 256 MB./GDDR3 /TV/DVI (AGP8X)

อันนี้ Spark GF7900 GS i500 512 MB./DDR3/TV/DVI (PCI-e)

ซึ่งทั้ง layout ฮีทซิงค์พัดลม....เหมือนตัวที่ซื้อมาเรยอ่ะ ต่างกันว่าของผมเป็น 6800 GS กับช่องต่อออกของผมเป็น analog อันนึงแล้วก็เป็น Digital อันนึง แค่นี้ครับ...นอกนั้นเหมือนกันหมดเลย

ใครพอทราบช่วยตอบทีครับ...ข้องใจมาก
                Last edited by jedi; 13 Oct 2006, 10:07:31.

Comment

Originally posted by jedi View Post
                  เพิ่งซื้อมาวันนี้น่ะคับ พอใส่ปั๊ป...บูทไม่ขึ้นเรย...นึกว่าไฟไม่พอ(แต่ไหงไม่ร้องแฮะ)..ลองถอดไฟ cd rom 2 ตัวก็ไม่ติด งงครับ มันกินไฟขนาดนี้เรยหรอ ...กะว่าเอาแล้วตู...สงสัยการ์ดเสียแน่ๆ(ตอนซื้อรีบน่ะคับเลยไม่ได้ลอง) ลองไปลองมาพอถอดสายไฟ floppy disk ปรากฏว่าติดเฉยเลย..ก็เลยเสียบเหมือนเดิมทุกอย่างยกเว้น floppy disk ก็ติดอ่ะ...งงครับมันเป็นอะไร...ตอนใช้การ์ดจอตัวเก่ามันไม่เห็นเป็นไรเลย การ์ดเก่าผม (Asus Radion 9600XT TVD )

สเป็คเครื่องผมครับ
                  Ahtlon XP 2600+
                  Ram Dual DDR 1G (512x2)
                  Floppy Drive
                  CD RW
                  Combo Drive
                  VGA Spark 6800GS 256 MB
                  Web Cam(usb)
                  mouse usb
                  keyboard usb
                  sound card
                  Power Supply 430 w
                  พัดลมในเคส+ด้านข้าง อย่างละตัว
                  อาการนี้ผมเคยจอเมื่อเร็วๆนี้เองครับ SOKET 75KAV 7ปีของผม เปลีียน กาณ์จอ จาก GF 2MX200 4x เป็น ATI 9100 ไม่ยอมบูทเหมือนกัน หาอยู่ 2วัน Floppy Drive มันทำเรื่อง สุดท้าย แฟรทไบออสใหม่ ใช้ได้ วุ้ย
                  แต่ไม่รู้เคชแบบน้ใช้กับเครื่อง ท่านได้เปล่านะ

Comment

ผมถ่ายรูปมาครับ...การ์ดผมเลย...เพิ่งถ่ายเมื่อเย็นเองคับ...ลองดูละกันเหมือน 7900 ไม๊อ่ะ

ด้านหน้าคับ

อันนี้ด้านหลังการ์ดคับตรงฮีทซิงค์ ถ้าเป็น 7900 จะเป็นสีดำครับ

อันนี้ด้านข้างครับ ถ้าเป็น 7900 จะเป็น DVI ทั้งคู่เลย

ดูชัดๆครับ...ว่าเป็น 6800 GS

ก็เลยสงสัยอ่ะคับว่ามันต่างจากตัวที่ reviwe ยังไง

Comment

ที่ผมใช้ เป็น ฮีทซิงพลาสติกสีขาวน่ะครับ ของคุณมาแปลก ไม่เคยเจอเช่นกันครับ ทางที่ดี ควรโทรไปถาม microware ผู้นำเข้าเลยดีกว่าครับ ก่อนที่จะสายเกินไป (อาจเจอย้อม)

เบอร์โทรนะครับ 0-2256-0385

ของผมใช้ดีไม่มีปัญหา power supply แค่ 450 ครับ ต่อ HDD 2 ตัว และตัวนี้ก็ไม่ค่อยร้อนด้วยครับ ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่า โทรได้ 24 ชม. ป่าว (ข้างกล่องมันเขียนว่า 24 ชม.อ่ะ) ลองโทรดูละกันครับ ถ้าไม่ได้เข้าเว็บ www.microware.co.th เลยครับ

Comment

ไม่ต้องแปลกใจหรอกครับ มันเป็นของล๊อตใหม่ ก็เท่านั้นเอง

Comment

ไม่ใช่อะไรหรอกคับ...อยากรู้ว่ารุ่นที่เป็นพลาสติกสีขาวครอบฮีทซิงค์เค้าบอกว่า ใช้ PCB. ของ AGP GF7800 , ใช้ Cooling Fan ของ GF7900GT ก็เลยอยากรู้ว่า ของใหม่เป็นอย่างไรคับ...ดีกว่าที่เค้าบอกไว้...หรือด้อยกว่า...หรือเหมือนกัน(ไม่น่าอ่ะคับ..เพราะตัวนี้ใหญ่กว่าตัวที่เป็นพลาสติกสีขาวครอบไว้ค่อนข้างมาก...) คือที่ตัดสินใจซื้อส่วนนึงก็เพราะนี่แหละคับ แล้วไอ้รุ่นพวกนี้น่ะ...แปลงมาจาก PCI-E ตัวชิพที่แปลงก็จะร้อน...เลยต้องให้ความสำคัญกับระบบระบายความร้อนหน่อย....

ใครมีข้อมูลช่วยตอบหน่อยครับ

Comment

ลอตนี้อาจลดต้นทุนการนำเข้า

ไอ้ FDD นี่ผมก็เลิกใช้ไปเลยเหมือนกัน พักหลังชักมีปัญหาบ่อย อีกอย่างไม่ค่อยได้ใช้ด้วย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                              อาการนี้ผมเคยจอเมื่อเร็วๆนี้เองครับ SOKET 75KAV 7ปีของผม เปลีียน กาณ์จอ จาก GF 2MX200 4x เป็น ATI 9100 ไม่ยอมบูทเหมือนกัน หาอยู่ 2วัน Floppy Drive มันทำเรื่อง สุดท้าย แฟรทไบออสใหม่ ใช้ได้ วุ้ย
                              แต่ไม่รู้เคชแบบน้ใช้กับเครื่อง ท่านได้เปล่านะ

ของผมก็แบบเดียวกันเลยอ่ะคับ.... flash bios ใหม่หายเลย....แต่ทุกวันนี้ก็ไม่ได้เสียบ floppy disk แล้วอ่ะ

Comment

Working...
                              X