Announcement

Collapse
No announcement yet.

-_-_-_-_-_-_- ด่วนๆๆ ใครเชี่ยวชาญเรื่อง raid เข้ามาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -_-_-_-_-_-_- ด่วนๆๆ ใครเชี่ยวชาญเรื่อง raid เข้ามาหน่อยครับ

ขอถามหน่อยนะครับปัญหาที่ไม่ค่อยมีใครถาม
    ถ้าผมต่อraid0 SATA กับเมนบอร์ดตัวหนึ่งอยู่ๆเมนบอร์ดเดี้ยงไม่ทันแบคอัพเลย
    ถ้าผมเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่เป็นชิพเซ็ตรุ่นใหม่ที่สูงขึ้น(x38ไหนก็เปลี่ยนแล้วอะ)ผมเอาHDDคู่เดิมนี้มาต่อraid0กับเมนบอร์ดตัวใหม่ต่อแบบเดิม ถามว่าข้อมูลผมจะยังอยู่เหมือนเดิมไหมครับ ข้อมูลเยอะมากครับเสียดายสุดๆไม่คิดว่าเมนบอร์ดจะเดี้ยง ใครทราบตอบหน่อยครับถ้าไม่ได้จะได้ทำใจ หรือถ้าได้แล้วมันมีเงื่อนไขอะไรเหรอเปล่าครับเช่นต้องเป็นเมนบอร์ดยี่ห้อเดิมหรือปะ (ในใจผมคิดว่ามันน่าจะได้เพราะraidมันเป็น algolithm มาตรฐานสากลไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนๆก็น่าจะใช้รูปแบบเดิม ผมเข้าใจถูกปะคับ) ใครทราบช่วยตอบหน่อยครับ

ใช้ mb รุ่นไหนครับ เผื่อท่านผู้รู้จะได้ช่วยตอบได้ตรงประเด็นยิ่งขึ้น

sigpic

Comment

อ้อ ท่านนี่เอง ได้รับsmsแล้วนะครับ
      เดิมใช้บอร์ด asus A8N32-SLI deluxe ครับว่าจะเปลี่ยนเป็นบอร์ดที่ใช้ชิพเซ็ต X38 ครับแต่ยังไม่ได้ซื้อเลยครับถามดูก่อน
      อีกสองสามวันว่าจะฝากเพื่อนที่กทม.เอาบอร์ดเก่าไปเครมอยู่ครับ ถ้าเครมได้บอร์ดเดิมก็ดีอะจะได้เอาข้อมูลกลับได้แต่ถ้าไม่ได้อ่วมแน่ครับถ้าบอร์ดใหม่ต่อraidแล้วข้อมูลหายหน่ะ

Comment

ใครทราบเข้ามาตอบหน่อยเร้ว

Comment

ถ้าเดี้ยงในขณะที่ raidทำงานอยู่ เกรงว่า raid จะไปด้วยน่ะสิครับ แต่ถ้าปิดเครื่องแล้วมาเปิดอีกทีแล้วถึงเป็น คิดว่าไม่น่าจะเป็นไร

Comment

ผมว่าข้อมูลน่าจะอยู่เหมือนเดิมอะครับ

แต่ตอนเรียกใช้มันจะเรียกใช้ถูกหรือป่าว

ตอนแรกนึกว่าเรื่องยาฉีดยุงตราRaid

Comment

มันต้องดูว่า chip ที่ทำ raid มัน chip อะไร คนละ chip ผมว่าไม่ได้นะ ลองหาบอร์ดที่มี chip เดียวกัน

Comment

จากที่ผมเคยเจออ่ะนะ....

ถ้าของเดิม ทำ RAID บนชิป J Micron สามารถใช้ของเดิมได้ "ถ้า" ใช้บอร์ดที่ใช้ชิปเซตเหมือนของเดิม และเสียบถูกตำแหน่งครับ สร้าง RAID บนไบออส จับคู่ แล้วบูทเครื่องใช้งานได้เลย ข้อมูลเดิมไม่หาย

แต่ถ้าของเดิม ใช้บนชิป ICH9R หรือชิปเซตอินเทลตัวอื่นๆ หมดสิทธิ์ครับ ตอนสร้าง RAID จับคู่ในไบออส ข้อมูลเดิมหายเกลี้ยง ลงวินใหม่สถานเดียว

Comment

Originally posted by gi_nen View Post
                  ถ้าเดี้ยงในขณะที่ raidทำงานอยู่ เกรงว่า raid จะไปด้วยน่ะสิครับ แต่ถ้าปิดเครื่องแล้วมาเปิดอีกทีแล้วถึงเป็น คิดว่าไม่น่าจะเป็นไร
                  ปิดshut down ปกติแล้วเปิดใหม่อีกวันก็เดี้ยงไม่ติดครับ

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
                    จากที่ผมเคยเจออ่ะนะ....

ถ้าของเดิม ทำ RAID บนชิป J Micron สามารถใช้ของเดิมได้ "ถ้า" ใช้บอร์ดที่ใช้ชิปเซตเหมือนของเดิม และเสียบถูกตำแหน่งครับ สร้าง RAID บนไบออส จับคู่ แล้วบูทเครื่องใช้งานได้เลย ข้อมูลเดิมไม่หาย

แต่ถ้าของเดิม ใช้บนชิป ICH9R หรือชิปเซตอินเทลตัวอื่นๆ หมดสิทธิ์ครับ ตอนสร้าง RAID จับคู่ในไบออส ข้อมูลเดิมหายเกลี้ยง ลงวินใหม่สถานเดียว
                    น่าจะคนละชิพเซ็ตอะครับ ของเดิมบอร์ด A8N32-SLI มันชิพ nvidiaแต่เปลี่ยนเป็น X38 มันของ intel สงสัยเดี้ยงซะละ

Comment

Originally posted by angbua001 View Post
                      น่าจะคนละชิพเซ็ตอะครับ ของเดิมบอร์ด A8N32-SLI มันชิพ nvidiaแต่เปลี่ยนเป็น X38 มันของ intel สงสัยเดี้ยงซะละ
                      งั้น คงหมดสิทธิ์ครับ เสียใจด้วย

นี่ล่ะครับ ข้อเสียของ RAID0

Comment

แป่วววววววว

Comment

ตอนผมถอดจาก ICH9R ไปต่อกับ ICH9R อีกเครื่องมันก็ยังอยู่ไม่หายไปไหนนะ

Comment

สงสัยต้องไปบนเจ้าพ่อหรือเจ้าที่เมนบอร์ดก่อนเปิดเครื่องแน่ๆเลย ถ้าได้ข้อมูลคืนจะถวายแรมแรงๆให้ซักคู่ สาธุๆๆๆ

Comment

ถ้าข้ามค่ายแบบนี้ไม่น่ารอดแล้วอ่ะครับ ทางดีที่แนะนำให้หายืมบอร์ดที่เป็น nvidia มาใช้แล้วกู้ข้อมูลขึ้นมาก่อนจะดีกว่านะ

Comment

Working...
                              X