Announcement

Collapse
No announcement yet.

asus 450 watt มีเสียงคล้ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• asus 450 watt มีเสียงคล้ายๆ

คล้ายๆใบพัดของพัดลมตีกับอะไรสักอย่าง แต่ดังเป็นช่วงๆนะ
    ก็เลยงงว่าเกิดจากอะไร
    ใครรู้ครับ
    เป็นเสียงที่มาจากคาปาซิเตอร์หรือเปล่า ถ้าใช่เคลมได้ไหม จะบอกกับร้านว่ายังไงเพราะมันไม่ได้ดังตลอดเวลา
    หรือเป็นอาการปกติของรุ่นนี้
    ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ

หึหึ ขอบอก ของผมก็ดัง เสียงคล้ายๆเสียงหลอดไฟนีออน ที่ดัง อี่ๆๆๆ อ่ะ ดังเป็นช่วงๆเหมือนกันด้วย ดังมั่งไม่ดังมั่ง เพิ่งซื้อยังไม่ครบเดือนเลย ถ้าเครมได้จะไปเคลมด้วยคน

Comment

งั้นเดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองเอาไปเคลมดู
      ผมก็พึ่งซึ้อยังไม่ง 7 วันเลย
      ก่อนนี้ใช้ 350 watt ตัวคาปาซิเตอร์บวมจะเอาไปเคลมแต่ร้านย้ายไปไหนแล้วไม่รู้ที่ตัวซัพพลายดันมีแต่สติ๊กเกอร์ร้านซะงั้นเลยไม่ได้เคลม
      อันใหม่ของ com7 หวังว่าจะได้อันใหม่มาลอง(จะได้รู่ว่าปกติก็เป็นทุกเครื่อง?)...สาธุ.......

Comment

เห็นเค้าว่ามานเป็นปกติของมัน มานเป็นอุปกรณ์อาไรซักอย่างเห็นเคยมีคนบอก นานและ

Comment

ผมก็เป็นครับวันนี้เพิ่งไปเคลมมา
          ตอนแรกผมโทรไป Com7 ก่อนครับ
          ช่างบอกว่ามันไม่ปกติครับ อาจส่งผลถึงอุปกรณ์อื่นได้ครับ
          ซื้อมาไม่ถึง 7 วัน เขาให้รีบไปติดต่อกับทางร้านที่ซื้อมาก่อน
          พึ่งไปมาครับ ตอนอยู่ร้านเปิดเทสที่ร้านแล้วไม่ดังครับ
          นั่งรออยู่เกือบครึ่งชั่วโมง..ก็เงียบนิ่ง..เป็นตามที่คิด..มันคงกลัวช่าง
          แต่ทางร้านก็ใจดีจัดของใหม่มาให้เลยครับ..ตอนนี้ยังกลับไม่ถึงบ้านเลยยังไม่ได้ลองตัวใหม่ครับ
          สงสัยจะเป็นทั้ง Lot ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=26717

Comment

มันอาจจะเป็นที่พัดลมมันดังก็ได้ครับ

ผมเคยเป็นเหมือนกัน เมื่อ 12 ปีก่อน = =" psu มันดังเป็นช่วงๆ ตอนแรกก็งงๆ มันเป็นอะไรของมัน ลองเอาไรไปแหย่ๆ ข้างหลังตรงพัดลมมัน มันก็หาย แต่มันก็เป็นๆหายๆ เป็นช่วงๆ นั้นแหล่ะครับ เลยยกมาที่ร้าน เค้าก็บอกมันเป็นเสียงลูกปืนเพราะน้ำมันตรงพัดลมบางทีมันอาจจะน้อยเกินไป มันเลยทำให้พัดลมดัง

แต่ บางทีอาจจะเป็นเสียงอื่นก็ได้น่ะครับ

Comment

เน่าๆ

Comment

พัดดลมเป่าสายไฟหรือเปล่า

Comment

จากที่ผมพบกับตัวกับ PSU ตัวนี้เป็นตามนี้ครับ

ตอนที่ผมใช้งานแล้วเกิดเสียง...ติ๊ดดดดดดดดดดดด...ดังยาวตลอด
                  ( เสียงจะเกิดบางครั้ง ไม่แน่นอน บางครั้งดังแล้วหายเองโดยที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย )
                  ผมถอด PSU ออกมาวางข้างนอกหงายเอาพัดลมขึ้นวางกับพื้นโล่ง ๆ ครับ
                  ไม่ได้ต่อสายที่ออกจาก PSU ไปไหนเลยครับ วางสายต่าง ๆ ไว้เฉย ๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย
                  เสียบปลั๊กไฟเข้า PSU ( ไม่ผ่านสายพ่วงใด ๆ ผมอยู่หอพักครับเป็นไฟภายในตึก )
                  กดปุมเปิด Power หลัง PSU ( พัดลมไม่หมุนเป็นปกติ )
                  เท่าที่พยายามมองดูไม่มีสิ่งใดขยับหรือผิดปกติ

แต่มันก็ยังคงมีเสียง ติ๊ดดดดดดดดดดดด...ดังยาวตลอด ครับ

วันนี้ไปเคลมได้ตัวใหม่มายังไม่ได้ลองเลยครับ ยังอยู่ที่ทำงาน
                  แต่ใจกลับไปห้องแล้วครับอยากรีบกลับไปลองครับ

Comment

ตัวใหม่ยังดังอยู่อีกรึเปล่า อย่าลืมมาโพสบอกด้วยนะครับ

Comment

คุณ dmsboy เทสแล้วเป็นไงบ้างยังดังอยู่อีกรึเปล่าครับ บอกที

Comment

เป็นไปได้ที่รอบพัดลมแรงมากจนเกิดเสียงออกมาเนื่องจากแรงกดอากาศ
                        หรือเป็นการทำงานของafcก็เป็นได้ครับ ผมก็เป็นใช้มาเกือบปีก็มะมีไรเกิดขึ้นครับ

Comment

พัดลมตัวใหญ่ครับ หมุนไม่แรง ผมตาไปจ้องหูไปฟังใกล้ๆสังเกตุไม่ใช่จากพัดลมล้าน%

Comment

Originally posted by KANG View Post
                            คุณ dmsboy เทสแล้วเป็นไงบ้างยังดังอยู่อีกรึเปล่าครับ บอกที
                            ที่ห้องไม่มีเนตครับเลยตอบช้าครับ

ตัวแรกที่ผมเอาไปเคลม
                            ตอนที่ผมใช้งานแล้วมีเสียงดัง ผม turn off computer คอมแล้ว (แต่ยังไม่ได้ชักปลั๊ก)
                            พัดลมทุกตัวหยุดทำงานแล้ว แต่เสียงมันยังดังอยู่ครับ
                            เสียงจะคลาย ๆ เวลาที่ลำโพงหอน ติ๊ดดดดดดดดดดดดด...แต่จะดังกว่าเยอะครับ ดังจนน่ากลัว
                            มันดังวันที่ 3 หลังจากที่ซื้อมา และวันที่ 4-5 ตามมาเป็นช่วง ๆ ไม่แน่นอน
                            แล้วไปเคลมวันที่ 6 หลังจากที่ซื้อมาครับ
                            ตอนเทสที่ร้านประมาณครึ่งชั่วโมงมันก็ไม่ดังครับ แต่ทางร้านก็ใจดีเปลี่ยนของใหม่ให้เลยครับ

ลองโทรไปที่ศูนย์ปรึกษาช่างก่อนก็ดีครับ
                            ซื้อมาไม่เกิน 7 วันไปที่ร้านเลยครับ ถ้าเกินแล้วก็ไปทั้งร้านทั้งศูนย์ครับ
                            ตอนไปเคลมควรดูท่าทางดูอารมณ์คนในร้านก่อนพูดด้วยเหตุผลอย่าใช้อารมณ์นะครับ
                            ( ผมทำงานควบคุม Production + QC + ปรึกษาปัญหาสินค้าร้องเรียน เวลาผมเจอลูกค้าเอาแต่ใจ ไม่รับฟังอะไร เลยไร้เหตุผล โวยวายอย่างเดียว ผมก็โมโหเหมือนกันครับ ใจเขาใจเรา ไม่มีใครอยากให้สินค้ามีปัญหา แต่บางครั้ง บางสาเหตุ ก็หาข้อสรุปไม่ได้ รายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ บางอย่างก็ทำให้สินค้าที่ผลิต lot เดียวกัน มีคุณภาพแตกต่างกันได้ ครับ )

asus 450 w ตัวใหม่
                            เปิดตลอดเกือบ 24 ชม. ตั้งแต่คืนวันเสาร์ จนเช้าวันนี้
                            ( กลางวันเล่นเกมส์กลางคืนฟังเพลง..ปิดเฉพาะตอนไม่อยู่ห้องครับ )

ปัจจุบันยังเงียบดีอยู่ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=26717

Comment

แสดงว่าเหมือนของผมเดี๊ย ถ้าไม่ปิดสวิตท์ถึงชัทดาวไปแล้วพัดลมหยุดทุกตัว เสียงก็ยังดังอยู่ ผมทนใช้มา2อาทิตย์แล้วครับ แต่ตอนนี้มันทนไม่ไหวถ้าปิดโทรทัศน์จะได้ยินชัดเลย มันก็นะเราก็ราคาระดับ2พัน ให้มาทนฟังเสียงอี่ๆๆๆๆใช้ไปก็ไม่ไหว ผมโทรไปคุยกะร้านแล้ว(เจได) เขาบอกของหมด รออีก2อาทิตย์กว่าของจะมา เขาบอกแล้วแต่ละล็อต ล็อตนี้ที่มีเสียง ไฟพัดลมจะมัวๆ รุ่นก่อนหน้านี้จะสว่างเลย ไม่ทราบของคุณdmsboy ที่ได้มาใหม่ไฟสว่างรึเปล่า ถ้าล็อตใหม่ได้มาเงียบก็โอเค
                              ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูล

Comment

Working...
                              X