Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำเป็นหรือเปล่าที่ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำเป็นหรือเปล่าที่ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน

คือว่าผมจะซื้อ hdd มาอีกลูกหนึ่ง
    ไม่รู้ว่าจะต้องเป็นรุ่นเดียวกันหรือเปล่า
    หรือว่าใช้ต่างรุ่นต่างยี่ห้อกันได้ครับ
    พรุ่งนี้จะไปซื้อแล้ว
    ของเดิมใช้ตัวนี้ครับ Hard Disk ST3160815AS (160 GB)
    จะซื้อตัวนี้ครับ
    http://www.jib.co.th/

ตัวนี้ครับ

Comment

ถ้าไม่ต่อ raid ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ

Comment

ผมชอบ WD มากกว่า อย่างน้อยก็มีหัว จ่ายไฟ 12V
        แบบเก่าติดมาด้วย

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
          ถ้าไม่ต่อ raid ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ
          ขอโทษนะครับคือว่าผมไม่เข้าใจต่อ raid
          คือต่อแบบไหนครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by choat View Post
            ขอโทษนะครับคือว่าผมไม่เข้าใจต่อ raid
            ขอบคุณครับ
            ผมก็อธิบายไม่ถูก และขี้เกียจหา Link ด้วย
            เอาเป็นว่าประมาณว่า HDD 2 ลูกทำงานเหมือนเป็น
            ลูกเดียวกัน(เหมือนแฝด อินกับจัน) หากลูกไดเดี้ยง
            อีกลูกก็เดี้ยงด้วย แต่มีข้อดีคือเร็วจี๊ดดดดดดดดดด

Comment

คือว่าที่ผมจะซื้อมาใหม่ก็แค่เอามาต่อแล้วก็เก็บหนัง+เพลง+เกมส์ เท่านั้นครับ

Comment

ไม่จำเป็นครับ ยกเว้นต่อraid อาจจะต้องใช้ยี่ห้อเดวกันครับ จะได้ไม่มีปัญหาตามมาภายหลัง

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ

Comment

Originally posted by choat View Post
                    ขอบคุณครับ
                    เข้าใจง่ายๆก็...ฮาร์ดดิสก์ n ตัว ความเร็วจะเพิ่มขึ้นเป็น n เท่าตัว(จริงๆคงไม่ถึง)

Comment

Originally posted by linglom View Post
                      เข้าใจง่ายๆก็...ฮาร์ดดิสก์ n ตัว ความเร็วจะเพิ่มขึ้นเป็น n เท่าตัว(จริงๆคงไม่ถึง)
                      งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
                      กว่าเดิมอีกครับ

Comment

Working...
                      X