Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเป็คนี้ ใช้ PSU ตัวไหนดีครับ แนะนำที (เอาสวยๆด้วยก้อดีนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเป็คนี้ ใช้ PSU ตัวไหนดีครับ แนะนำที (เอาสวยๆด้วยก้อดีนะ)

CPU : Core2DuoE6550

Mainboard : ASUS P5K-E/WiFi-AP

Graphic Card : Spark GeForce 9600GT Xtreme 512MB DDR3

Memory : KINGSTON DDR2 1GB/800 850*2

DVD-RW : LG GSA-H62N 18x18 DVD Writer

HDD : Western Digital 250GB 7200RPM 16MB Cache

อยากจะให้เพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำ PSU กับสเป็คนี้ทีครับผม งบไม่เกิน3000บาท สวยๆหน่อยก้อดีนะครับ

ฝากขอบคุณล่วงหน้าครับ

GIGABYTE SUPERB 550W..........2,500 ฿

Comment

enermax 460w

Comment

Silverstone 500W 2300.- at TK

Comment

ThermalTake TR 470W 2750 บาท
          http://www.tkcom99.com/product_detai...=3&s_cat_id=20
          หรือ
          SilverStone ST50F 500W 2300 บาท
          http://www.tkcom99.com/product_detai...=3&s_cat_id=34

อยากสวยมากกว่านี้ก็ Tagan TG-BZ600 600W 4500 บาท ถอดสายได้ มีไฟสวยๆด้วย
          http://www.tkcom99.com/product_detai...3&s_cat_id=123

หรือหาซื้อมือ 2 สภาพดีๆมีประกัน ช่วยเซฟได้เยอะ

Comment

อีกเสียงครับ

Comment

Originally posted by damned View Post

แล้วตัวนี้มันประหยัดไฟ ที่เรียกว่า80อะไรเนี้ยป่าวครับ

Comment

Originally posted by damned View Post

แนะว่าให้ซื้อภายในพรุ่งนี้นะครับ หลังจากนั้น จะขึ้นไปตัวละ 3200 แหล่ว

วันนี้ไปสอยเคส+PSU แล้วเลยคุยกับที่ร้านมา - -"

Comment

Corsair สวยครับ

Comment

ถูกมากครับ

Comment

ตอนนี้ไม่มีอะไรร้อนแรงเท่า silverstone ST50F 500W ราคา 2300 รีบไปสอยก่อนที่ของจะหมดหรือปรับราคาขึ้น ตอนแรกจะไปสอยตัวนี้เหมือนกัน แต่ของยังไม่เข้า เลยสอย tagan 700w มาแทน เสียดายจริงๆ

Comment

โหวววว
                        เนี้ยจะขึ้นราคากินกำไรลูกค้าอีกรึเนี้ยยยย
                        ทำไงดีเนี้ยยย

Comment

เชียร์ Thermaltake ค่ะ เพราะเกือบทุกรุ่นได้ 80+ หรืออาจจะทุกรุ่นเลยไม่แน่ใจ
                          โดยรวมประสิทธิภาพดีสมราคา ประกันดี งานก็เรียบร้อย
                          ยกเว้นแต่มีว่าบางคนมีประสพการณ์ไม่ดีเท่านั้น

รองมาก็คงเป็น Silverstone และ Enhance รุ่นที่ได้ 80+

Comment

Originally posted by superrookie View Post
                            CPU : Core2DuoE6550

Mainboard : ASUS P5K-E/WiFi-AP

Graphic Card : Spark GeForce 9600GT Xtreme 512MB DDR3

Memory : KINGSTON DDR2 1GB/800 850*2

DVD-RW : LG GSA-H62N 18x18 DVD Writer

HDD : Western Digital 250GB 7200RPM 16MB Cache

อยากจะให้เพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำ PSU กับสเป็คนี้ทีครับผม งบไม่เกิน3000บาท สวยๆหน่อยก้อดีนะครับ

ฝากขอบคุณล่วงหน้าครับ
                            ระบบท่าน 300W เหลือๆครับ
                            CPU - 65w
                            BOARD - 38w
                            HD - 30w
                            RAM x2 - 3w x2 = 6w
                            VGA 9600gt - 55w
                            DVD-Rom - 30w
                            3 FAN - 5w x3 = 15w

รวม 239 w
                            ผม + ให้อีก 20% เผื่อเพาเวอร์โหลดเกิน
                            = 267w เองอ่ะ...

วิธีคำนวนค่าวัตง่ายๆดังนี้
                            จากสูตร P=EI
                            P= เพาเวอร์พลังงานไปฟ้า หน่วยเป็น วัต
                            E=แรงดันไฟฟ้า หน่วยเป็นโวล์
                            I=กระแสไฟฟ้า หน่วยเป็น แอมป์
                            ลองหยิบพัดลมในเคสท่านมาดูจะเป็นค่าแรงดัน หน่วยเป็นโวล์ กับค่ากระแส หน่วยเป็นแอมป์ ลองเอามาคูรกันสิ
                            ท่านจะได้ค่าการกินกำลังไฟฟ้า หน่วยเป็นวัตของมัน
                            เช่น 12v 0.25A =12x0.25= 3Watt
                            ง่ายมะ..
                            ถ้ามันมีหน่วยเป็น มิลลิแอม ก็เอามาคูณด้วย 1000 ก่อนนะจะได้หน่วยแอมป์มาจ๊ะ
                            แนะนำ 350w ก็พอถูกดี หรือเอาตามค่านิยม 400 w ก็หรูแล้วครับ
                            เอาเงินที่เหลือไปเพิ่มอย่างอื่นดีกว่าครับ
                            Last edited by GDI; 30 Mar 2008, 15:57:07.

Comment

Working...
                            X