Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD ชุดนี้สามารถยืดและหดอะไรได้อีกบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD ชุดนี้สามารถยืดและหดอะไรได้อีกบ้าง

ก่อนหน้านี้เคยให้จัดชุดให้แล้วครั้งหนึ่งแต่ตอนนี้เปลี่ยนใจอยากได้ชุด AMD

ตั้งกระทู้จัดสเป็คคอมกระทู้ที่ 3 แล้ว ที่ผ่านมากข้อมูลต่างๆยังไม่แน่นและยังไม่รู้ใจตัวเองว่าใช้คอมแบบไหน หลังจากนั้นมาก็ได้นั่งถามตัวเองว่าจริงๆแล้วจะเอามาใช้ทำอะไรบ้าง หวังว่ากระทู้นี้จะสามารถตอบสนองความต้องการของตัวเองได้ ก็ขอให้ท่านทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วยละกันนะ^^

เนื่องจากส่วนใหญ่ใช้ ดูหนัง HD,โหลดบิท, Convert หนัง, เข้าเน็ตหลายหน้าต่าง, Flash Game, Photoshop, เล่นเกมแรงเป็นส่วนน้อยมาก และที่สำคัญเปิดยาว 22/7 เพราะโหลดหนังเรื่องละ 15 - 60GB แบบ Full-Rip ได้ระบบภาพ และ เสียง HD

สเป็คที่อยากให้ช่วยยืดและหด
    CPU: Phenom II x6 1055T = 5890 *หลายหัวช่วยกันจะได้ไม่อืด
    M/B: ASROCK 880GM-LE = 1850 *ราคาเบาๆและจะ OC เล็กๆน้อยๆ
    VGA: SAPPHIRE 6850 = 6590 *ตั้งแต่รุ่น 54xx สามารถผ่านเสียง HD ได้และยี่ห้อนี้ตั้งแต่รุ่นนี้ขึ้นไปแถมสาย HDMI 1.4a
    RAM: G.SKILL 2NQ/1333 หรือ Kingston 2G/1333 = 890*2 *ราคาเท่ากันที่ร้าน TK อันไหนดีกว่ากัน?
    HDD: WD Caviar Blue 1TB EALX หรือ WD Caviar Blue 1TB EALS = 1850 *ตัวรหัส EALX กับ EALS ต่างกันอย่างไรและทำไมราคาเท่ากัน
    DVD: LG 22x = 600 *มีไว้ยามฉุกเฉินขอให้ถูกสุดๆเป็นพอ
    PSU: Scythe Stronger 600W = 2250 *เผื่อเยอะไปไหม
    CASE: Cooler Master Elite RC-430 Black = 1350 *ฝาข้างใส และมีกรองฝุ่งทั้งตัว
    SINK: Cooler Master Hyper 212 Plus = 850 *เผื่อไว้หากเงินเหลือ

ราคาของทั้งหมดเชคจาก TKcom, Compute&More, J.I.B., Busitek ยังหาร้านเดียวมีครบไม่ได้
    รวมยอด 23000 แต่ตั้งงบไว้ที่ 20000 เกินมา 3000 อยากให้ช่วยลดสิ่งที่ไม่จำเป็นออกหรือเพิ่มสิ่งที่ขาดเพราะราคานี้ไปเบียดเงินซื้อจอ IF23 แต่ไม่อยากเบิกงบเพิ่มถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

ปล.ขอบคุณที่ช่วยแนะนำในหลายๆครั้ง
    Last edited by sephiroth_edd; 25 Dec 2010, 11:37:40. Reason: แก้ไข RAM เป็น 4GB

- M/B แนะนำเป็น GIGABYTE 880GM-UD2H ครับ
    - RAM ขยับไปเป็น 4GB เลยครับแนะนำของ KINGSTON

Comment

การใช้งานดูหนัง HD,โหลดบิท, Convert หนัง, เข้าเน็ตหลายหน้าต่าง, Flash Game
      Photoshop , เล่นเกมส์แรง ๆ น้อยมาก และที่สำคัญเปิดยาว 22/7 เพราะโหลดหนัง
      เรื่องละ 15 - 60GB แบบ Full-Rip ได้ระบบภาพ และ เสียง HD

สเป็คที่อยากให้ช่วยยืดและหด
      CPU: Phenom II x6 1055T = 5890 *หลายหัวช่วยกันจะได้ไม่อืด
      M/B: ASROCK 880GM-LE = 1850 *ราคาเบาๆและจะ OC เล็กๆน้อยๆ
      - บอร์ดนี้ไม่เหมาะครับ เพราะท่านใช้งานหนัก อยากให้เปลี่ยนเป็น GA-880GM-UD2H
      ราคา 2,850 เพิ่มขึ้นอีก 1,000 บาทแต่ได้บอร์ดที่คุณภาพดีกว่า ทนกว่า , connector ครบครันกว่า
      ได้ช่องต่อ HDMI , 6.1 Audio และ Optical out มา เผื่อท่านจะเอาไปต่อกับอุปกรณ์อื่น ๆ
      เช่น AV Amp , DAC , LCD TV (เห็นว่าใช้งานด้าน Hi-def เป็นหลัก)

VGA: SAPPHIRE 6850 = 6590 *ตั้งแต่รุ่น 54xx สามารถผ่านเสียง HD ได้และยี่ห้อนี้ตั้งแต่รุ่นนี้ขึ้นไปแถมสาย HDMI 1.4a
      RAM: G.SKILL 2NQ/1333 หรือ Kingston 2G/1333 = 890
      *ราคาเท่ากันที่ร้าน TK อันไหนดีกว่ากัน ?
      - RAM น้อยไปหน่อยครับ ควรเพิ่มเป็น 4GB เพราะท่านใช้งานเปิด browser หลายหน้าต่าง
      convert หนัง และ Photoshop ด้วย ,,ควรจะเป็น 4GB อย่างยิ่งครับ (เพิ่มไปอีก 1,000 บาท)

HDD: WD Caviar Blue 1TB EALX หรือ WD Caviar Blue 1TB EALS = 1850
      *ตัวรหัส EALX กับ EALS ต่างกันอย่างไรและทำไมราคาเท่ากัน*
      - รหัส EALX เป็น SATA 6Gb/sec ส่วนคุณสมบัติอื่น ๆ เหมือนกับ EALS ครับ
      ส่วนความเร็วนั้น ผมดูจากหลายๆ ๆ เว็บที่ทดสอบปรากฏว่าเร็วกว่าไม่มากนัก ประมาณ 30 - 40%
      ไม่ทราบเหตุใดราคาเท่ากัน สงสัยเหมือนกันครับ ,,ท่านจะเลือก EALX ก็ได้

DVD: LG 22x = 600 *มีไว้ยามฉุกเฉินขอให้ถูกสุดๆเป็นพอ
      PSU: Scythe Stronger 600W = 2250 *เผื่อเยอะไปไหม
      - ไม่เยอะหรอกครับ วัตต์สูง ๆ ใว้ก่อนดีแล้ว
      CASE: Cooler Master Elite RC-430 Black = 1350 *ฝาข้างใส และมีกรองฝุ่งทั้งตัว
      SINK: Cooler Master Hyper 212 Plus = 850 *เผื่อไว้หากเงินเหลือ

สรุปแล้ว ที่ผมแนะนำไปก็จะต้องเพิ่มเงินอีก 2,000 บาทแน่ะ ไหวมั๊ย ?

แต่ spec นี้สูงนะครับ ใช้งานได้อีกนานหลายไป เอาของดี ๆ ใว้ก่อนดีกว่า

Comment

จริงแล้วราคารวมตอนแรก 23000 นั้นคิดราคา RAM*2 ไว้แล้วเป็น 1780
        อยากถามอีกหน่อยว่าควรใช้เป็น RAM ของตัวไหนดีระหว่าง
        G.SKILL 2NQ/1333 และ Kingston 2G/1333 ตัวไหนดีกว่ากัน
        และในราคาเท่ากันที่ 2750 บอร์ดระหว่าง 880G-UD3H กับ 880GM-UD2H
        ตัวไหนดีกว่ากันและต่างกันที่ตัวไหน? ราคานี้ที่ร้าน TK และ C&M

ปล.ขอบคุณทุกความช่วยเหลือมากๆ
        Last edited by sephiroth_edd; 25 Dec 2010, 11:51:31.

Comment

Originally posted by James Cook View Post

- บอร์ดนี้ไม่เหมาะครับ เพราะท่านใช้งานหนัก อยากให้เปลี่ยนเป็น GA-880GM-UD2H
          ราคา 2,850 เพิ่มขึ้นอีก 1,000 บาทแต่ได้บอร์ดที่คุณภาพดีกว่า ทนกว่า , connector ครบครันกว่า
          ได้ช่องต่อ HDMI , 6.1 Audio และ Optical out มา เผื่อท่านจะเอาไปต่อกับอุปกรณ์อื่น ๆ
          เช่น AV Amp , DAC , LCD TV (เห็นว่าใช้งานด้าน Hi-def เป็นหลัก)

[/COLOR]

Asrock ของผมมันเลวร้าย ขนาดนั้นเลยเหรอ ?

Comment

มีอคติกับ asrock ปะครับ ผมโคตะระสงสัย
            คือ เมนบอร์ดนะครับ ถ้าเราใช้งานมันในสภาพปกติเนี่ย มันก็ไม่พังง่ายๆครับ อีกอย่างเค้าใช้การ์ดจอแยกแล้วเมนบอร์ดจริงๆไม่มีออนบอร์ดยังได้เลยครับ
            แต่ถ้ามีงบมากๆผมก้แนะนำจัดพวก asus gigabyte ไปก็เหมาะสมกับเงินครับ
            ถ้าไม่ต่อหลายจอมากๆอะครับ การ์ดจอตัวนึงผมว่าก็ต่อได้ 2 จอเเล้วครับ
            แรมถ้าไม่อะไรมากก็เป็นแรม value ก็ได้ครับ ตัวละ 850 ประมาณนี้ 2 ตัว
            sink ถ้าไม่อะไรเดิมๆไปก่อนก้ได้ครับ หายไปอีก 850
            ของถ้าทำออกมาห่วยนะครับ มันคงไม่บอกกันปากต่อปากกันขนาดนี้หรอกครับ
            ปล.ไม่มาม่านะครับ ผมแสดงความเห็นส่วนของผมเฉยๆครับ

Comment

แหม ... บอร์ด Asrock เนี่ย พื้นฐานก็มาจาก Asus

และใช้กันแพร่หลายมากครับ ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย และผมมิได้อคติกับ Asrock ด้วย (ไม่มาม่า)

แต่ผมก็จัดให้เหมาะตามงานที่ใช้ และ งบประมาณพื้นฐานของผู้ซื้อครับ

อย่างท่านนี้ ....

1. จะใช้งานเกี่ยวกับ Hi-def ในอนาคตอาจจะเอาเครื่องนี้ไปต่อกับอุปกรณ์ AV ภายนอก
              ซึ่งบอร์ดระดับล่าง (เช่น Asrock รุ่นนี้) มันต่อไม่ได้ครบ จึงเอาบอร์ดที่ครบ ๆ ให้

2. ท่านผู้นี้ตั้งงป.ที่ 2 หมื่นต้น ๆ และใช้งานหนักเปิดทั้งวัน ผมก็จึงเลือกบอร์ดที่ทนกว่า และ ดีกว่า ให้ไป

สำหรับบอร์ด 880 UD2H กับ UD3H นั้นใช้ Chipset AMD 880G + SB710 เหมือนกัน
              แต่มีข้อแตกต่างกันตรงนี้ครับ
              - 880G-UD3H มีขนาดใหญ่กว่า เป็นรูปแบบ ATX (UD2H เป็น Micro ATX)
              - 880G-UD3H ต่อ SATA onboard ได้ 6 ช่อง , ต่อสายไฟพัดลมได้ 2 ช่อง
              มี slot PCIe X1 จำนวน 3 slot (UD2H มี SATA 5 ช่อง , พัดลม 1 ช่อง และ PCIe X1 1 slot)
              - 880G-UD3H รองรับ speed RAM DDR3 ได้ถึง 1866
              Last edited by James Cook; 25 Dec 2010, 15:59:42.

Comment

ขอบคุณความเห็นของทุกๆท่านมากๆ อย่าพึ่งมาม่ากันนะ ^^

Comment

ครับ ถือว่าได้เเลกเปลี่ยนความรู้ครับ ผมแค่สงสัยน่ะครับ จริงๆถ้ามีตังก็อยากเล่นยี่ห้ออื่นนะครับ แต่ผมมีตังแค่นี้เลยใช้ไปก่อนครับ
                  เห็นเค้าว่ากิ๊กลากยากนี่จริงรึปล่าวครับ

Comment

Originally posted by James Cook View Post
                    แหม ... บอร์ด Asrock เนี่ย พื้นฐานก็มาจาก Asus

และใช้กันแพร่หลายมากครับ ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย และผมมิได้อคติกับ Asrock ด้วย (ไม่มาม่า)

แต่ผมก็จัดให้เหมาะตามงานที่ใช้ และ งบประมาณพื้นฐานของผู้ซื้อครับ

อย่างท่านนี้ ....

1. จะใช้งานเกี่ยวกับ Hi-def ในอนาคตอาจจะเอาเครื่องนี้ไปต่อกับอุปกรณ์ AV ภายนอก
                    ซึ่งบอร์ดระดับล่าง (เช่น Asrock รุ่นนี้) มันต่อไม่ได้ครบ จึงเอาบอร์ดที่ครบ ๆ ให้

2. ท่านผู้นี้ตั้งงป.ที่ 2 หมื่นต้น ๆ และใช้งานหนักเปิดทั้งวัน ผมก็จึงเลือกบอร์ดที่ทนกว่า และ ดีกว่า ให้ไป

สำหรับบอร์ด 880 UD2H กับ UD3H นั้นใช้ Chipset AMD 880G + SB710 เหมือนกัน
                    แต่มีข้อแตกต่างกันตรงนี้ครับ
                    - 880G-UD3H มีขนาดใหญ่กว่า เป็นรูปแบบ ATX (UD2H เป็น Micro ATX)
                    - 880G-UD3H ต่อ SATA onboard ได้ 6 ช่อง , ต่อสายไฟพัดลมได้ 2 ช่อง
                    มี slot PCIe X1 จำนวน 3 slot (UD2H มี SATA 5 ช่อง , พัดลม 1 ช่อง และ PCIe X1 1 slot)
                    - 880G-UD3H รองรับ speed RAM DDR3 ได้ถึง 1866
                    เปล่า ผมไม่อยากม่ามา ชะหน่อย แค่อยากถาม
                    ทำไมชอบว่า Asrock ผมจังๆ - -
                    ที่ไร ที่ไร ก็ว่า
                    เอาตัวนี้ ดีกว่า เพระ บอร์ดที่คุณภาพดีกว่า ทนกว่า บลาๆ ปะมานนี้
                    =w="
                    เฉยๆ
                    กะงง ว่า เอ๋ ของผมมันเลวร้ายขนาดเลยเหรอ - -

Comment

Phenom II X6 1055T 2.8/9MB/125W 5,890
                      KINGSTON 2*2/1333 DDR3 1,700
                      ASROCK 880GM-LE 1,790
                      SAMSUNG 1TB (103SJ) 1,690
                      EVGA GTX 460 1GB DDR5 SuperClocked 5900
                      LG 22x 500
                      Scythe Stronger 600W 2250
                      Cooler Master Elite RC-430 Black 1350

TOTAL______21,070

Comment

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนความรู้กับทุกท่านครับ

ไม่มีมาม่าหรอกครับ แค่แต่ละคนมาช่วยออกความเห็นจากประสพการณ์และความรู้ของตนเอง

สินค้าต่าง ๆ เป็นแค่ตัวกลาง ไม่มีบอร์ดของผม หรือ ของใคร ..... เราจะนำมาวิจารณ์อย่างไรก็ได้

บนพื้นฐานของข้อเท็จจริง เช่น Specifition , ราคา , ความนิยม

คนได้ประโยชน์คือผู้อ่านทุกท่าน และการตัดสินใจซื้อก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของผู้ถาม

Comment

ถ้าเป็นบอร์ดตัวนี้ถือว่า ok ไหมครับกับสเปค จขกท. Asus M4A88T-M

Comment

สรุปสเป็คคร่าวๆ ก็ยังลังเลกับบอร์ด

CPU: Phenom II x6 1055T = 5,890
                            M/B: 880GM-LE = 1,850 หรือ 880G-UD3H = 2,750 หรือ M4A88T-M/USB3 = 2,750
                            VGA: SAPPHIRE 6850 = 6,590
                            RAM: Kingston 2G/1333 = 800x2
                            HDD: WD Caviar Blue 1TB EALX = 1,850
                            DVD: LG 22x = 600
                            PSU: Scythe Stronger 600W = 2,250
                            CASE: Cooler Master Elite RC-430 Black = 1,350

รวม 21,980 หรือ 22,880 หรือ 22,880

Comment

Originally posted by sephiroth_edd View Post
                              สรุปสเป็คคร่าวๆ ก็ยังลังเลกับบอร์ด

CPU: Phenom II x6 1055T = 5,890
                              M/B: 880GM-LE = 1,850 หรือ 880G-UD3H = 2,750 หรือ M4A88T-M/USB3 = 2,750
                              VGA: SAPPHIRE 6850 = 6,590
                              RAM: Kingston 2G/1333 = 800x2
                              HDD: WD Caviar Blue 1TB EALX = 1,850
                              DVD: LG 22x = 600
                              PSU: Scythe Stronger 600W = 2,250
                              CASE: Cooler Master Elite RC-430 Black = 1,350

รวม 21,980 หรือ 22,880 หรือ 22,880
                              นั่นสิครับ เมนบอร์ด 3 ตัวนี้ต่างกันยังไง ส่วนตัวก็ยังลังเลเหมือนกัน ท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงแถลงไขให้ฟังด้วยเถอะครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

Comment

Working...
                              X