Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องไฟเลี้ยง CPU (Vcore)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องไฟเลี้ยง CPU (Vcore)

ควรไม่เกินเท่าไร ตอน OC ปกติมัน 1.2 1.3-1.4 นี้ร้อนไปหรือเปล่า

แล้วมันอุณหภูมิเท่าไหร่ง่ะ.... งงนะเนี่ยะ

Comment

Originally posted by dears View Post
      แล้วมันอุณหภูมิเท่าไหร่ง่ะ.... งงนะเนี่ยะ
      อุณหภูมิ ปกติจ้ะ แต่ไฟที่เข้า CPU มันสูงขึ้นอ่ะ กลัว จาก 1.2 ไป 1.38
      Last edited by maxza929; 24 Oct 2008, 16:04:53.

Comment

เวรกำ ............. จะไฟ 1.8 ก็ไม่ต้องกังวลจ้าาาา ถ้ามันไม่ร้อนอ่ะ
        กรณีนี้ปล่อย auto ไว้ชัวร์ .. ดังนั้นอยากให้มันวิ่งที่เท่าไหร่ก็ไปฟิคมันเอาไว้ อย่าปล่อย auto

Comment

Originally posted by dears View Post
          เวรกำ ............. จะไฟ 1.8 ก็ไม่ต้องกังวลจ้าาาา ถ้ามันไม่ร้อนอ่ะ
          กรณีนี้ปล่อย auto ไว้ชัวร์ .. ดังนั้นอยากให้มันวิ่งที่เท่าไหร่ก็ไปฟิคมันเอาไว้ อย่าปล่อย auto
          บอร์ด โค-ตร กาก ครับ ปรับไฟ บ่ได้ T.....T ตอนนี้ลองปรับ OC เล่นอยู่ครับ รอชำนาญก่องถึงจะถอยบอร์ดใหม่

Comment

ดีจริง ทำไม cpu เย็นกันจังค่ะ ตอนนี้ปรับไฟแค่ 1.35 full load ปาไปจะ 70 ไม่ทราบว่าห้องพี่ห้องแอร์หรือเปล่าค่ะ
            Last edited by Athena; 24 Oct 2008, 21:23:12.

Comment

Originally posted by Athena View Post
              ดีจริง ทำไม cpu เย็นกันจังค่ะ ตอนนี้ปรับไฟแค่ 1.35 full load ปาไปจะ 70 ไม่ทราบว่าห้องพี่ห้องแอร์หรือเปล่าค่ะ
              เปลี่นซิ้งให้มันครับ ตอนนี้ผมใช้ hyper 212 อยู่ + พัดลมจัดระบบระบายอากาศให้ดี ไม่ต้องห้องแอร์ก็ Full ไม่เกิน 45องศาแล้ว

Comment

ผมไฟ 1.29 ซิ้ง V8 ไม่แอร์ก็ 36-38 ครับ ฟูลโหลดก็ 47-49

Comment

เดิมๆ เป็นผมไม่ให้เกิน 1.3 ครับ ร้อนแล้วละครับ

Comment

กำดิฉันก็เปลี่ยนซิ้งแล้วนะเป็น true black 120 แต่ทำไมร้อนจังอุณหภูมิก่อน oc เดิมๆดูในไบออสก็ 48-50 แล้วค่ะ ตอนนี้ oc แต่ใช้ไฟเดิมๆก็ไม่ได้ร้อนขึ้นแต่ถ้าขยับไฟไปนิดๆ(1.35)ขึ้นปูดๆเลยค่ะอารมณ์ประมาณจะเดือดแล้วเกือบ 70 ค่ะfull เปิดใช้งานปกติก็ประมาณ 57 -59 ได้ค่ะ งงมากๆหรือว่าบางอย่างเจ๋งหรือเห่ยเกินไปหรือว่า e6300 มานร้อนค่ะ

Comment

Originally posted by Athena View Post
                      กำดิฉันก็เปลี่ยนซิ้งแล้วนะเป็น true black 120 แต่ทำไมร้อนจังอุณหภูมิก่อน oc เดิมๆดูในไบออสก็ 48-50 แล้วค่ะ ตอนนี้ oc แต่ใช้ไฟเดิมๆก็ไม่ได้ร้อนขึ้นแต่ถ้าขยับไฟไปนิดๆ(1.35)ขึ้นปูดๆเลยค่ะอารมณ์ประมาณจะเดือดแล้วเกือบ 70 ค่ะfull เปิดใช้งานปกติก็ประมาณ 57 -59 ได้ค่ะ งงมากๆหรือว่าบางอย่างเจ๋งหรือเห่ยเกินไปหรือว่า e6300 มานร้อนค่ะ
                      ลองใส่ซิงค์ใหม่ครับ แบนี้ไม่สนิทชัวครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                        ลองใส่ซิงค์ใหม่ครับ แบนี้ไม่สนิทชัวครับ
                        ยกไปให้ร้านเปลี่ยนเลยค่ะ แล้วก็ทาซิลิโคนของ thermalright ที่แถมมาไม่รู้คุณภาพเป็นอย่างไรแต่น่าจะดีกว่าไม่มียี่ห้อ

ลองเกือบทุกซิ้งเลือกที่เย็นที่สุดเห็นจะเป็นตัวนี้ (v8 ที่ร้านไม่มีเลยไม่ได้ลอง)

แต่ที่น่าแปลกใจที่สุดคือก่อนเปลี่ยนซิ้ง intel กับ ซิ้งใหม่แทบไม่ต่างกันเท่าไหร่ แล้วไอ่ true black ตอนนี้อัดพัดลมคู่อย่างกะแซนวิส เปิดฝาข้างอีกต่างหากโดยรวมๆไม่เกิน 5 องศาค่ะที่ลดลงตอนนี้กำลังคิดว่าเซนเซอร์หรือบรอดเจ๋ง อย่างงี้เครมได้ไหมค่ะยังอยู่ใน 3ปีค่ะแต่ประกัน dcom ค่ะเมนบรอด

Comment

true black 120 ไม่มีทางเกิน 35ครับ ฟันธง ต้องดูองค์แระกอบอื่นๆด้วยหล่ะ ระบบระบายอากาศในเคส หลังเคสที่เอาลมออกติดกับผนังไปหรือเปล่า ถอดออกมาประกอบใหม่ทางซิลิโคนใหม่ครับ

Comment

ทางร้านเปลือยเคสให้ค่ะตอนลอง ขณะเปลือยที่ร้านรู้สึกจะ 47 แล้วตอน idle

Comment

ซิ้งตัวนี้มันช่วยได้เยอะนะทำไมร้อนจังใส่ไม่แน่นรึเปล่าครับ -.-

Comment

Working...
                              X