Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีต่อเครื่องคอม 2เครื่องแบบตรงๆ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีต่อเครื่องคอม 2เครื่องแบบตรงๆ..

เคยรู้ว่ามีแบบใช้สาย 2แบบ และwireless

แบบสาย
    1 ใดยสายแลน ขอแบบชนิดของสายแลน และวิธีเซ็ทค่าครับ..
    2 ใช้สาย USB ขอแบบชนิดของสายUSB และวิธีเซ็ทค่า ส่วนของ USBนี้เราจะเอาสายธรรมดามาดัดแปลงได้หรือเปล่าครับ ของวิธีด้วยครับ..

เราก็อยากรู้

Comment

เอาแบบ สายไปก่อนนะครับ

สาย ซื้อแบบ PC to PC
      วิธีต่อ คลิกขวา LOCAL AREA CONETION เลือก properties
      เลือก internet protocal คลิก prooerties
      จากนั้นจะเห็นตารางให้ใส่ค่าทั้งหมด 5 แถว

ทั้ง2 เครื่อง
      แถวแรกเลขชุเสดท้ายต้องไม่เหมือนกัน ในรูปเป็น 100 อีกเลขก็ 99 ก็ได้ครับ
      แถวที่ 2 เหมือนกัน
      แถวที่ 3 เป็นช่องทางออกของอินเตอร์เนท ไม่มีไม่ต้องใส่ครับ
      แถวที่ 4 ไม่ต่อเนทโดยใช้เร้าเตอร์ไม่ต้องใส่เช่นกัน
      แถวสุดท้าย ว่างครับ

ยังไม่เสร้จ ตอนนี้เครื่องจะเห็นกันแต่ทำอะไรไม่ได้ ต้องเปลี่ยนชื่อเครื่องทั้ง2 ให้อยู่ใน workgroug เดียวกันครับ ตามรูปที่ 2
      คลิกขวามายคอม เลือก propreties
      เลือก computer mane เห็หคำว่า workgroup ต้องตั้งให้เป็นชื่อเดียวกันครับ ในรูป เป็น MSHOME ตั้งให้ทั้ง 2 เครื่องเป็นชื่อเดียวกัน คลิกที่ Chang ID ครับ

เสร็จแล้ว ถ้าเข้าถึงข้อมูลกันไม่ได้ หาว่า ถูก บ๊อคด้วย ไฟวอล ตัวใหนอยู่หรือเปล่าครับ

Comment

ไม่งงนะครั[

Comment

สาย pc to pc ต่างจากธรรใดายังไงอะ

Comment

ปลายด้านหนึ่งจะมีการสลับต่ำแหน่ง(สี)ของสายครับ บอกคนขายไปแบบนั้นแหละ PC to PC อะ เดี๋ยวเข้าหยิบให้เอง

Comment

แล้ว winme me ทำได้เปล่าอะ

Comment

เวลาซื้อสายlanต้องบอกเอาแบบpc to pcด้วยนะ เพราะสายที่ต่อเข้าhubกะต่อตรงมานไม่เหมือนกัน

ทำได้เหมือนXPแหละครับ ตามที่เค้าว่านั่นแหละ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  ไม่งงนะครั[
                  ขอบคุณครับ ไม่งงครับ แล้วแบบนี้แชร์ปริ๊นได้ด้วยเปล่าครับ..
                  ต่อไปมีแบบ USBเปล่าครับ หรือมีวิธีที่ต่อแล้ว transferไดเลยนะครับ.. แบบใช้งานด่วน ขอบคุณครับ..

Comment

ทำได้ครับแต่ต่างกันนิดหน่อย ลืมไปแล้วนะซิ ไมได้ใช้มาหลายปีแล้วครับ ลืมหน้าตาวิน ME ไปแล้วด้วยครับ

Comment

USB เครื่องถึงเครื่อง เท่าที่รู้ ไม่สามารถทำได้นะครับ

จะมีอีก 2 วิธีที่ทำได้คือ วายเรท และ บูทูท ครับ

แต่ถ้าจะซื้อUSBWireless มาใช้ ไม่แนะนำนะครับ แต่ทำได้โดยการเข้าไปเซทที่ตัวWirelessครับ
                      แต่ความเร็วใจการส่งข้อมูลแบบ อากาศนี้จะถูก หาร3 นะครับจะได้ความเร็วจริง ทั้งความเร็ว BและG 11/3= 3Mหน่อยๆ 54/3= 18M หน่อยๆ รับรองครับว่า แบบ สาย วิ่งเต็ม 100M ดีกว่ามากถูกกว่าด้วย

Comment

ใครเห็นแบบนี้หรือประมาณนี้มีขายที่ไหนมั่งครับ.. ราคาด้วยครับ..
                        ถ้าเป็น plug and play ก็ดีมากๆครับ..

http://www.dvd-supply.com/usb20neca.html

Comment

แล้ว ถ้าใช้ firewire 800 ละครับต้องทำไง

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                            ใครเห็นแบบนี้หรือประมาณนี้มีขายที่ไหนมั่งครับ.. ราคาด้วยครับ..
                            ถ้าเป็น plug and play ก็ดีมากๆครับ..

http://www.dvd-supply.com/usb20neca.html
                            เคยเห็นที่พันทิพ ชั้นล่าง อ่ะครับ เป็น USB 2 ด้าน มีไดรเวอร์ให้ ราคา ผมถามแล้ว ต้องวางมันลงอย่างไว เพราะค่าตัวมัน 400 อัพ แพงกว่าสายแลนเยอะ ลิบลับ........ อย่างมองเลยครับ ไม่คุ้ม

Comment

Originally posted by PowerEasy View Post
                              เคยเห็นที่พันทิพ ชั้นล่าง อ่ะครับ เป็น USB 2 ด้าน มีไดรเวอร์ให้ ราคา ผมถามแล้ว ต้องวางมันลงอย่างไว เพราะค่าตัวมัน 400 อัพ แพงกว่าสายแลนเยอะ ลิบลับ........ อย่างมองเลยครับ ไม่คุ้ม
                              400 ไม่แพงคับ ถ้าไม่ต้องลงไดร์เวอร์, และแชร์ไฟล์โดยไม่ต้องเซ็ทค่า ผมจะใช้งานประมาณว่า เอา NBไปต่อเครื่องอื่น จะใช้ปริ๊นจะแช่ไฟล์ เอาแบบสะดวกๆ ไม่ต้องก๊อปลงHandy แล้วไปเสียบ แถวบ้านนอก 990ครับ.. อิอิ..
                              แต่สงสัยว่าไดร์เวอร์ที่แถมสำหรับ 98หรือเปล่าครับ.. XPอาจจะไม่ต้องใช้มั่ง

ถ้าเสียบเข้าปุ๊บเห็นปั๊บแชร์ไฟล์กับโฟลเดอร์โดยไม่ต้องเซ็ทอะไรมองเห็นไดร์ได้หมดทุกไดร์ แชร์ปริ๊นแชร์เน็ตได้ด้วย(อันนี้คงต้องเซ็ทค่าก่อน.. ก็ไม่เป็นไรอยากแชร์ไฟล์มากกว่า) แจ่มเลยครับ..

แต่ถ้าต้องมานั่งเซ็ทค่ามานั่งลงไดร์เวอร์อยู่อีก ก็แบบสายแลนดีกว่าเยอะเลย..
                              Last edited by hornetpc719; 6 May 2007, 21:55:27.

Comment

Working...
                              X