Announcement

Collapse
No announcement yet.

ได้คอมเก่าอยากอัพ ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ได้คอมเก่าอยากอัพ ช่วยหน่อยครับ

พอดีได้คอมเก่ามาจากพี่ชายที่เพิ่งไปอัพเพื่อเล่น CnC3

ผมอยากขอความรู้จาก guru ช่วยทีนะครับ

ผมอยากจะเอาของเก่าที่ได้มาประกอบเอาไว้ใช้เองผมจะซื้อและขายอะไรบ้างครับ
    ชุดที่ได้มาประกอบด้วย
    1.บอร์ด DFI AD77 Pro เข้าใจว่าไม่มีประกันนะ แต่มีแผ่นเหล็กด้านหลังบอร์ดให้ด้วยนะ
    2.CPU+ซิ้ง AMD XP1800 ประกันคงไม่เหลือ
    3.แรม ยี่ห้อไรไม่รู้ ประกัน com7 lift time 256MB DDR PC2100 CL2 (ด้านหลังเขียนว่า INF-DDR-256)
    4.การ์ดจอ Jaton 3DForce4-MX440 64M TVout ประกันไม่เหลือแน่
    5.Power 300w. ยี่ห้อไรไม่รู้ โนเนม
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=80907

ปัญหาหลักตอนนี้คือผมไม่รู้จักเมนบอร์ดตัวนี้เลย อยากได้ spec ด้วยครับเพื่อจะได้อัพ cpu กะแรมได้
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

CPU โอเคแล้วนี่ครับ
    คล๊อคเพิ่มหน่อย วิ้งได้ที่ 2 Gh สบายๆ
    เพิ่มแรม เป็นสัก 1 gB กะการ์ดจอ AGP พวก 6600 AGP หรือ 7300GT AGP ก็หรูแล้วครับ
    สเปคของคุณที่ได้มานี้ ผมใช้หากินได้นานเลยครับ

Comment

Originally posted by sanitkku View Post
      CPU โอเคแล้วนี่ครับ
      คล๊อคเพิ่มหน่อย วิ้งได้ที่ 2 Gh สบายๆ
      เพิ่มแรม เป็นสัก 1 gB กะการ์ดจอ AGP พวก 6600 AGP หรือ 7300GT AGP ก็หรูแล้วครับ
      สเปคของคุณที่ได้มานี้ ผมใช้หากินได้นานเลยครับ
      ผมติดว่า จะประกาศซื้อ แรม ก็ไม่รู้ว่าจะซื้อ แบบไหนรุ่นไหน ที่เมน รับได้นะครับ(เห็นของเก่า PC2100 เองครับ
      และ จะซื้อการ์ดจอ ก็ไม่รู้ว่า เมนรุ่นนี้ รับได้ กี่ x 4x หรือ 8x กะว่าจะลงทุนอีกประมาณ 3000-4000 บาทก็คงจะแจ่มเลย

Comment

http://www.arip.co.th/2006/mag_list....8&mag_g=&g3as=

Comment

ถ้าเป็นผมๆคงเอาแรมตัวเก่าไปขาย
          แล้วซื้อแรมบัส 400/512mb มาใช้สักตัวพอ
          ส่วนการ์ดจอก็ FX5200
          สองอย่างถ้าหาในเวปนี้ พันกลางๆก็พอหาได้แล้วครับ แต่ถ้ามือหนึ่งก็บวกเพิ่มไปอีกสักห้าร้อย

ว่าแต่ท่านยังไม่ได้บอกเลยว่าจะอัพไปทำไร ผมเลยบอกแบบกลางๆไปนะครับเล่นเกมส์ออฟไลน์ได้อยู่

Comment

ขอบคุณ ท่าน Ares01 มากครับ

ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าจะเอาไปทำไรดี ลูกก็ยังเล็กเกิน ชุดเก่าที่มีก็ยังใช้ได้
            แต่ได้มาแล้วก็เสียดายของนะครับ พอดีผมมี suma fx5600 ตัวเก่ายังไม่เสียจะเอามาใส่แทนได้มั้ยครับ

สรุปว่าถ้าตามสเปคที่ท่านส่งมาให้ผมแค่เพิ่มแรม(มือสอง)ซัก 512MB/400หรือ 1G/400 กับซื้อHDD:ซัก80Gb ก็คงพอแล้ว

เดี๋ยวผมไปหาเจ้าของใหม่ให้ก่อนแล้วจะทำการอัพจริงจังซะที

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X