Announcement

Collapse
No announcement yet.

multimeter กับการ OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• multimeter กับการ OC

คือผมเห็นเวลา OC กันมักจะมีไ้อ้ตัวนี้ตั้งอยู่ข้างๆ ผมเลยอยากรู้ว่า
    จะคุ้มมั้ยถ้าจะซื้อ ควรจะซื้อที่ราคาเท่าไหร่ดี ควรมี option อะไรบ้าง
    แล้ววัดแล้วมันช่วยให้ OC ได้ดีขึ้นอย่างไร (ในเมื่อปกติ็ก็ใช้วิธี trial & error อยู่แล้วนิ หรือการแกว่งของ V จะบ่งบอกถึงความเสถียรได้อะไรประมาณนี้รึเปล่าครับ)

เทพๆ มาตอบทีครับ ตอนนี้กำลังสนใจการ OC ครับ อยากรีดความสามารถเครื่องที่มีอยู่ให้สุด

ลากบัส ดีกว่าลากตัวคูณครับ

แต่ไปได้ไกลหรือไม่ ก้อไม่ได้เกี่ยวข้องกะเรื่องพวกนี้เลยครับ

หา week เด็ดๆ ตามเวปเมืองนอก แล้วไปซื้อตามเขา ปลอดภัยที่สุด

Comment

อื้มม

Comment

หมายถึงอันนี้รึเปล่า
        Last edited by aekshow; 6 Nov 2008, 17:10:07.

Comment

Originally posted by newsgau View Post
          ลากบัส ดีกว่าลากตัวคูณครับ

แต่ไปได้ไกลหรือไม่ ก้อไม่ได้เกี่ยวข้องกะเรื่องพวกนี้เลยครับ

หา week เด็ดๆ ตามเวปเมืองนอก แล้วไปซื้อตามเขา ปลอดภัยที่สุด
          ขอบคุณมากครับ ถ้างั้นคนที่มี ตัวนี้เค้าเอาไว้ทำอะไรอะครับสงสัยวัดค่าเฉยๆ เท่านั้นหรอ หรือมันช่วยดูความแกว่งของไฟได้

Originally posted by aekshow View Post
          หมายถึงอันนี้รึเปล่า
          ่ใช่ครับ แต่ไม่รู้ระหว่า digital กับ analog อันไหนจะดีกว่ากัน ถ้าเป็น analog น่าจะเห็นค่าแกว่งได้ดีกว่า digital รึเปล่าหว่า

Comment

มันดีตรงที่ว่าเราจะรู้ว่าไฟบอร์ดเราจ่ายจริงเท่าไหร่

อย่างบอร์ดผมไฟแรมจ่ายเกินจาก bios 0.11v

2.20 (bios) ---> 2.31 (real)

ถ้าเกิดไม่ได้วัดก็คงคิดว่าไฟแรมน้อย แล้วอัด bios 2.30 (แต่ที่จริงมัน 2.41 แล้ว)

กรณีอาจจะแต๊ปโดยไม่รู้ตัว

------------------------------------------------------------------

ซื้อแบบถูกๆก็ได้ 200 - 300 ร้อยบาท
            เอาดีหน่อยก็ 550บาทมั้ง ยี่ห้อ GW Instek เห็นอยู่ร้านณัฐพงษ์ (เขียนถูกปล่าวหว่า)
            Last edited by AmaKatsu; 7 Nov 2008, 00:59:49.

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
              มันดีตรงที่ว่าเราจะรู้ว่าไฟบอร์ดเราจ่ายจริงเท่าไหร่

อย่างบอร์ดผมไฟแรมจ่ายเกินจาก bios 0.11v

2.20 (bios) ---> 2.31 (real)

ถ้าเกิดไม่ได้วัดก็คงคิดว่าไฟแรมน้อย แล้วอัด bios 2.30 (แต่ที่จริงมัน 2.41 แล้ว)

กรณีอาจจะแต๊ปโดยไม่รู้ตัว

------------------------------------------------------------------

ซื้อแบบถูกๆก็ได้ 200 - 300 ร้อยบาท
              เอาดีหน่อยก็ 550บาทมั้ง ยี่ห้อ GW Instek เห็นอยู่ร้านณัฐพงษ์ (เขียนถูกปล่าวหว่า)
              ที่ว่านี่เป็นเครื่องวัดแบบ analog หรือ digital อะครับ ถูกดีครับ
              อีกนิดนึงครับ คืออยากจะรู้ว่าจะมั่นใจได้อย่างไรครับว่าค่าที่วัดได้จากเครื่องของเราถูกต้อง หรือมันมีการ calibrate เครื่องได้เองครับ (พูดยังกับ Audit ISO เลยเรา)

Comment

hmm

Comment

Originally posted by tee0 View Post
                  ที่ว่านี่เป็นเครื่องวัดแบบ analog หรือ digital อะครับ ถูกดีครับ
                  อีกนิดนึงครับ คืออยากจะรู้ว่าจะมั่นใจได้อย่างไรครับว่าค่าที่วัดได้จากเครื่องของเราถูกต้อง หรือมันมีการ calibrate เครื่องได้เองครับ (พูดยังกับ Audit ISO เลยเรา)
                  digital ครับ

... พอดีมี 3 เครื่องครับ เลยมั่นใจว่าวัดถูกต้อง ...

300 ตัวนึง
                  500 ตัวนึง
                  พันกว่าบาทอีกตัวนึง

Comment

มีเยอะดีจังเลยครับ 3 เครื่องแหนะ

Comment

Working...
                    X