Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำนวน bits ของการ์ดจอ มีเพื่ออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

บิตมากๆเปลืองน้ำมัน

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
      บิตมากๆเปลืองน้ำมัน
      ถูกต้องนะคราบบ ตามนี้เลย

Comment

อ่านไปขำไป เอาอีกๆ อิอิอ

Comment

ขอแจมนิดนึง แล้วถ้าddr3 512m 128bit กับ ddr3 256m 256bitหล่ะ ใหนแรงกว่าหรือเท่ากัน

Comment

Originally posted by onilucifer View Post
            ขอแจมนิดนึง แล้วถ้าddr3 512m 128bit กับ ddr3 256m 256bitหล่ะ ใหนแรงกว่าหรือเท่ากัน
            บอกยากครับ ดูที่ GPU เป็นหลักดีกว่า

Comment

เป็นอย่างนี้นี่เอง พึ่งรู้นะเนี้ย

Comment

ขอขอบคุณ ทุกคำตอบครับ พอโพสเสร็จ เมื่อวาน เข้า บอร์ด อีกไม่ได้ เลย ไม่รู้เป็นไร แต่ ว่าถ้า มีตัง ซัก 3000+ เล่นการ์ด ตัวไหนดี ครับ ไม่เกี่ยงคาย ครับ

Comment

Originally posted by mrbig2029 View Post
                  ขอขอบคุณ ทุกคำตอบครับ พอโพสเสร็จ เมื่อวาน เข้า บอร์ด อีกไม่ได้ เลย ไม่รู้เป็นไร แต่ ว่าถ้า มีตัง ซัก 3000+ เล่นการ์ด ตัวไหนดี ครับ ไม่เกี่ยงคาย ครับ
                  9600GSO
                  HD4670
                  9600GT มือ 2 แรงกว่า 2 ตัวด้านบน

Comment

120 คงต้องเปลี่ยนคนขับทุกเที่ยว อิอิ

Comment

Originally posted by W h | t e View Post
                      nvidia ยังไม่มี ddr4 ddr5 เลยแฮะ ถ้ามีคงเทพน่าดู
                      นั่นสิครับ

เมื่อไร่จะงัดออกมาบ้างน๊า

Comment

^
                        ^
                        ^

เย้ เจอพรรคพวก XFX GTS250 แล้ว

Comment

จากที่เรียนมานิดหน่อย bit เป็นความเร็วในการทำงานหากมี bit มาก ก็จะสามารถทำงานได้ไวแต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับชนิดของหน่วยความจำแล้วก็ตัวGPUด้วยนะครับ ส่วนความจุ MB เป็นส่วนของการนำข้อมูลเข้ามาเก็บไว้ชั่วคราวหากมีเยอะก็จะสามารถทำงานได้เร็วขึ้นเพราะ GPU ไม่ต้องรอข้อมูลจาก CPU เพื่อนำมาประมวลผลแบบว่าส่งมือต่อมืออ่ะครับ เมื่อGPUต้องการใช้ก็หยิบจากแรมไปใช้ได้เลย

Comment

Originally posted by GeOrGe024 View Post
                            จากที่เรียนมานิดหน่อย bit เป็นความเร็วในการทำงานหากมี bit มาก ก็จะสามารถทำงานได้ไวแต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับชนิดของหน่วยความจำแล้วก็ตัวGPUด้วยนะครับ ส่วนความจุ MB เป็นส่วนของการนำข้อมูลเข้ามาเก็บไว้ชั่วคราวหากมีเยอะก็จะสามารถทำงานได้เร็วขึ้นเพราะ GPU ไม่ต้องรอข้อมูลจาก CPU เพื่อนำมาประมวลผลแบบว่าส่งมือต่อมืออ่ะครับ เมื่อGPUต้องการใช้ก็หยิบจากแรมไปใช้ได้เลย
                            bit ไม่ใ่ช่ความเร็วนะครับ bit เปรียบเสมือนท่อน้ำ ใหญ่หรือเล็กส่วนอัตราการไหลภายในขึ้นอยู่กับบัสหรือความเร็วของแรมนั่นแระ ถ้า แรมคนละชนิดเช่น DDR กับ DDR2 ความต่างคือเมื่อมี Clock มา 1 Cycle จะทำงานครั้งเดียว ส่วน DDR2 จะทำงาน ทั้งขอบขาขึ้นและขอบขาลง ทำให้ทำงานได้มากกว่า(ทฤษฎีนะ) ถ้า DDR3 กับ DDR5 ปัจจุบันไม่ได้ตามครับเลยไม่รู้

เปรี่ยบเทียบง่ายๆ เรื่อง bit ไมโครตระกูล 51 ขนาด 8 bit กับไมโคร ตระกูล PIC 16 bit ความต่างคือ 16 bit สามารถส่งข้อมูลได้คราวละมากกว่าชัดเจน(การส่งในแบบขนาน) แต่ความเร็วในการทำงานขึ้นอยู่กับ คริสตัลกำเนิดความถี่และจำนวน Mechine Cycle ของตัวไมโครครับ

ส่วนเรื่อมแรงคุณเข้าใจถูกแล้วครับ เปรียบเสมือนโอ่งน้ำเล็กๆก็อาบแปปเดียวหมดใหญ่ก็อาบได้นาน
                            Last edited by ROBOTICS_CLUB; 22 Apr 2009, 13:01:55.

Comment

ได้ยินมาว่าจำนวน Memory Bit บนการ์ดจอเยอะ จะช่วยเกี่ยวกับการดูหนังราบรื่นขึ้นประมวลผลไวแปลงไฟล์ยอดเยี่ยม จริงหรือป่าวครับรอผู้รู้มาชี้แจงแถลงไขต่อไป ...

Comment

ดูที่ชิป GPU ว่ามี Stream Proscessing Units จะดีกว่า ตามสัญญาณชิป แล้วบิทค่อยตามมาครับ แรมหลังๆเลย ถ้า DDR3 กับ 4 แทบไม่ต่างกันมากมายไรเลย

Comment

Working...
                                X