Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง ram server

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง ram server

คือ ว่า ram ของ เครื่อง server ddr2 เหมือน กับ ram pc ไหมอะคับ

ผมเอา ram server มาใส่ เครื่องผม ได้ไหม

แรมของเซิฟเว่อ จะมีECCไว้ตรวจเช็คข้อมูล เข้า-ออก
    ข้อมูลเข้า กับ ออก จะต้องถูกต้อง100%

ลองดูคู่มือเมนบอร์ดครับว่า ซัพพอร์มแรมแบบECCได้หรือป่าว

Comment

แล้ว ราคา เท่ากันไม้ครับพี่ ?

Comment

ราคาต่างกันลิบเลยครับ แรม server จะแพงกว่าแรม pc ครับ

Comment

ราคาแพงกว่า 2-3 เท่า และอาจเป็น 4-5 เท่าถ้าเป็นเครื่องแบรนเนมแล้วซื้อ upgrade กับศูนย์
          ใส่ได้หรือไม่ ดูในคู่มือเมนบอร์ดครับ ทั้งนี้แล้วแต่ชิปเซตครับ

Comment

แล้ว ถ้าเราเอา ram pc ไปใส่ server ได้ไหม

Comment

แล้วแต่ชิปเซตครับ

ถ้าจะใช้จริงๆให้ไปดาวน์โหลดคู่มือของเมนบอร์ดแล้วลองศึกษาดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by ll3anana View Post
                แล้ว ถ้าเราเอา ram pc ไปใส่ server ได้ไหม
                ใส่ได้ครับ ลองแล้ว
                แต่อย่าเลยครับ ไม่คุ้มกัน

Comment

Originally posted by ll3anana View Post
                  คือ ว่า ram ของ เครื่อง server ddr2 เหมือน กับ ram pc ไหมอะคับ

ผมเอา ram server มาใส่ เครื่องผม ได้ไหม
                  ใส่ได้ครับ แต่ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ดที่ใส่ด้วยว่า ซัพพอต ECC รึเปล่า ถ้าซัพพอตก็ใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพของแรม ถ้าไม่ซัพพอตก็ใช้งานได้เหมือนแรมตลาดๆทั่วๆไป

Comment

Working...
                  X