Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ OC

คือว่าอยากเพื่มความเร็วcpu อะครับ
    สเปคเลยละกัน
    pentium Dual core E2200 2.20GHz
    Ram 3 GB DDR2 bus 800
    VGA 9500 GT 1 GB DDR2
    PSU 450 W ไม่แท้
    เมดบอด p5kpl-am ครับ
    ห้องธรรมดา อากาศ ถ่ายเท หน้าจะไม่เกิน30 องศา ครับ
    อยากจะเพื่มความเร็ว เอาแบบ ไม่เร็ว+ร้อนไป แค่เพื่มขึ้นนิดหน่อยก็พอ
    ตอนนี้ผมปรับจาก11x200 เป็น11x220 เองครับ ขอไม่เกรียน น้า

แล้วถ้าผม OC แล้วผมตั้งถอด ฝาแคส ออกด้วยป่าวครับ เพื่อจะช่วยลดความร้อน

Comment

x11 ดีแล้ว เปลี่ยนเป็น 275 ไฟ + 100mv ก็พอ

ผลที่ได้ 3G

Comment

อ๋อถ้าบูตเครื่องไม่ติด ใช้ค่าเดิมที่บอกไปข้างบน แต่เปลี่ยนแรมจาก 800 ให้เป็น 667 ติดแน่นอน ( เปลี่ยนในไบออสได้เลย)

Comment

Originally posted by mookvstry View Post
          x11 ดีแล้ว เปลี่ยนเป็น 275 ไฟ + 100mv ก็พอ

ผลที่ได้ 3G
          ผมกลัว มันไหม้+เพื่งทำวันนี้ ทำไงมั้งอะ แล้วมันต้องปรับ ตรงไหน ผมยังเด็กอยู่อ่านภาษาอังกิดไม่เป็น - -*

Comment

Originally posted by mookvstry View Post
            อ๋อถ้าบูตเครื่องไม่ติด ใช้ค่าเดิมที่บอกไปข้างบน แต่เปลี่ยนแรมจาก 800 ให้เป็น 667 ติดแน่นอน ( เปลี่ยนในไบออสได้เลย)
            ผมเคยปรับ แบบมั่วๆ ได้ความเร็ว2.8 GHz โดนไม่ได้ปรับไฟเลี้ยงเพื่มแต่อย่างได้ + พอเปิดเครื่อง ได้ยินเสียงติ๊ดยาวแล้วค้าง+ผมรีบถอดปรั๊ก กลัวมันไหม้
            แล้วRam ก็เสียไป1 GB - -* ผมกลัวงี้ เอาแบบไม่แรงต้อถึง3GHz หรอกครับ ผมปรับแค่2.6หน้าจะไหวม่ะ- -

Comment

ลองใช้บัสสเต็ปดูครับ แรมบ้านๆหรือปล่าวมันจะได้คงที่ แล้วเซ็ตทดแรมให้มันตรงตามสปีดของเรา

266x11
              333x9
              400x8

ถ้าเอาบัสอื่นเด๋วแรมบ้านวิ่งตามไม่ตรงแล้วบูตไม่ขึ้นน่า บูตไม่ขึ้นก็ลองเพิ่มไฟดูหรือไม่ก็ลดตัวคูณลงอีก

Comment

ของผมใช้โปรแกรม SetFSB ทำ จาก 2.8 ไป 2.9 คอมรีสตาร์ทเอง = =; ตอนแรก 3.2 คอมรี ทีนี้2.9คอมรีซะงั้น เวรไป~

Comment

เขาไม่แนะนำให้ใช้โปรแกรม OC ครับท่้าน

Comment

Working...
                  X