Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนไรท์ ISO ผมทีครับ ขอแบบระเอียดเพราะผม งงไปหมดแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนไรท์ ISO ผมทีครับ ขอแบบระเอียดเพราะผม งงไปหมดแล้ว

ผมโหลด Windows มาแบบ ISO ไม่ทราบว่าเมื่อได้ไฟล์มาแล้วกระผมต้องทำยังไงต่อ ครับ

ผมไรท์ไฟล์นี้ไม่เป็น

คือ 1.ผมลองไรท์แบบธรรมดามันรันใน dos ไม่ได้อ่ะครับ แบบ boottable อ่ะ พอ set up ใน วินโดว พอมัน restart เครื่องแล้ว ไม่ขึ้นอะไรเรย เนื่องจากผมไรท์ ผิดวิธี

ตอนนี้ผมมีโปรแกรม NERO 7 PREMIUM อย่างเดียวครับ ผมควรทำยังไง ให้ไรท์ แล้วมัน รันใน Dos ได้ แบบ บูทจากแผ่นหน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ ไรท์เสีย ไป 3แผ่นล่ะ

มันเป็นแผ่น วินโดว์ ใช่ป่ะ ผมก็เป็นครับ แต่ บางวินโดว์ XP พวกโม จะเป็ฯแบบนี้ครับ อย่าถือสาครับ ผมเสียมาเป็ฯ10แล้ว หุหุ

Comment

ลองใช้ PowerISO ดูครับ

Comment

ไล้น์กับ NERO ใช้คำสั่ง เบริ์นอิมเมจ ครับลองดู ผมก้อทำอย่างนี้

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
          ผมโหลด Windows มาแบบ ISO ไม่ทราบว่าเมื่อได้ไฟล์มาแล้วกระผมต้องทำยังไงต่อ ครับ

ผมไรท์ไฟล์นี้ไม่เป็น

คือ 1.ผมลองไรท์แบบธรรมดามันรันใน dos ไม่ได้อ่ะครับ แบบ boottable อ่ะ พอ set up ใน วินโดว พอมัน restart เครื่องแล้ว ไม่ขึ้นอะไรเรย เนื่องจากผมไรท์ ผิดวิธี

ตอนนี้ผมมีโปรแกรม NERO 7 PREMIUM อย่างเดียวครับ ผมควรทำยังไง ให้ไรท์ แล้วมัน รันใน Dos ได้ แบบ บูทจากแผ่นหน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ ไรท์เสีย ไป 3แผ่นล่ะ

ต้นฉบับ เจ้ง (ไปดูดตามบิทมาใช่ไม้)

Comment

NERO มันต้องไปติ๊กอะไรรึป่าวครับให้มัน bootable ได้หง่ะ หรือไม่ต้องติ๊กไรท์ปรกติครับ

ปล Power iso ผมโหลดมาแระครับ 3.7 + crack ไม่ทราบว่า ไรท์ลงได้เรยรึป่าวครับ มันไม่ต้องติ๊ก bootable ใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
              NERO มันต้องไปติ๊กอะไรรึป่าวครับให้มัน bootable ได้หง่ะ หรือไม่ต้องติ๊กไรท์ปรกติครับ

ปล Power iso ผมโหลดมาแระครับ 3.7 + crack ไม่ทราบว่า ไรท์ลงได้เรยรึป่าวครับ มันไม่ต้องติ๊ก bootable ใช่ไหมครับ

เหมือน ว่าไฟล์ บูท มัน เจ้ง

ผมดูดมาหลาย เวอรชั่น ส่วนมากบูท ได้

แต่ถ้าแผ่นไหนบูทไม่ได้ ทิ้ง และ ลบต้นฉบับ

Comment

ตามปกติแล้ว ถ้าต้นฉบับมาเป็น iso สามารถใช้คำสั่ง Burn Image ในนีโร่ ไร้ได้เลย ไม่ต้องไปตั้งเรือ่ง Bootable ครับ เพราะในแผ่นเองมันจะมี image แบบ boot ได้ติดมาให้แล้ว

ทีนี้ถ้าไร้แล้วมันเกิดบู้ตไมไ่ด้ ก็ฟันธงครับว่าต้นฉฐับไฟล์ ISO ของคุณเน่าครับ

ก็คือ ให้ลองเช็คดูว่า การไร้ของคุณถูกต้องตามวิธีป่าว

ถ้าคุณแค่เลือกโหมด Data CD หรือ Bootable CD แล้วจับไฟล์ ISO ลากมาวาง อันนั้นผิดถนัดครับ

วิธีที่ถูกคือ ให้เปิดไฟล์ ISO โดยใช้คำสั่ง Open ในโปรแกรม Nero เปิดมาแล้วมันจะมีเมนู ให้เลือกเขียนอย่างเดียวเลยครับ เลือกความเร็ว แล้วก็เขียนได้เลย แทบจะไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลยด้วยซ้ำครับ

Comment

ผม double click ที่ไฟล์ก็ไรท์ได้เลยอ้ะ

Comment

Working...
                  X